Jump to content

สอบถามเรื่องอะไหล่พวกเพลาขับหน่อยครับ

Recommended Posts

พอดีเอารถไปเข้า 0 มาช่างบอกให้เปลี่ยนตามรายการที่ได้แจ้งมาแต่ผมไม่ไหวกับค่าใช้จ่ายจริงๆเลยอยากสอบถามว่า

ผมอยากจะสั่งของในรายการนี้เองจากข้างนอกผมต้องบอกคนขายว่ายังไงครับ   เพราะว่าในใบรายการชื่ออะไหล่มันเป็นชื่อเฉพาะยังไงไม่รู้   หรือว่าผมควรยื่นให้คนขายดูว่าเอาอะไหล่ตัวไหนบ้าง  แล้วราคาแต่ละชิ้นประมาณเท่าไหร่ครับ   อีกอย่างพอจะมีที่ขายแนะนำไหมครับผมอยู่เชียงใหม่    ผมสู้ราคาในใบรายการไม่ไหวจริงๆซ่อม 0 มาหลายรอบแล้วช่างให้เปลี่ยนช่วงล่างหลายอย่างแล้ว ทั้งดุมล้อ ปีกนก คอม้า แร๊คต่างๆ ทั้งหมดแล้ว อาการกุกๆเวลาเลี้ยวขึ้นเนินไม่หายสักทีผมเครียดมากครับ เหลือแต่ในใบรายการที่ยังไม่ได้เปลี่ยนช่าง 0 บอกมาแบบนี้ผมละเซ็งไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนอีกแค่ไหนถึงจะจบขอบคุณครับ มีอะไรแนะนำได้นะครับ

" หรือว่าผมควรยื่นให้คนขายดูว่าเอาอะไหล่ตัวไหนบ้าง "

วิธีนี้ผมแนะนำให้จดรายการไปต่างหากนะครับ อย่าเอาใบนี้ที่มีราคาที่ศูนย์ไปให้ที่ร้านข้างนอกดู ผมเกรงว่าถ้าเอาไปทั้งใบนี้อาจจะโดนราคาพอๆกับศูนย์นะครับ  

" หรือว่าผมควรยื่นให้คนขายดูว่าเอาอะไหล่ตัวไหนบ้าง "

วิธีนี้ผมแนะนำให้จดรายการไปต่างหากนะครับ อย่าเอาใบนี้ที่มีราคาที่ศูนย์ไปให้ที่ร้านข้างนอกดู ผมเกรงว่าถ้าเอาไปทั้งใบนี้อาจจะโดนราคาพอๆกับศูนย์นะครับ  

ประเด็นคือผมไม่รุ้เลยครับว่า เพลาขับขวาหน้าทั้งชุด มันประกอบไปด้วยชิ้นส่วนอะไรบ้าง ถ้าผมสั่งมาแค่ เพลาขับขวาหน้า อย่างเดียวกลัวจะไม่ครบทั้งหมดครับผม T_T

ถ้างั้นเอารหัส part no. ที่อยู่ช่อง2ไปลองหาก้ได้คับ ยังไงของที่ได้ก้จะเหมือนกันกับเบิกศูนย์คับ

ถ้างั้นเอารหัส part no. ที่อยู่ช่อง2ไปลองหาก้ได้คับ ยังไงของที่ได้ก้จะเหมือนกันกับเบิกศูนย์คับ

หาในเน็ตเหรอครับ เด่วผมจะลองหาดูครับ ขอบคุณมากครับผม

หาร้านช่วงล่างดีๆเข้าเช็คก่อนครับ

เปลี่ยนเพลาขับทั้งตัวน่าจะเปลืองโดยใช่เหตุไปไกลมาก

ผมถอดเปลี่ยนจารบีมาหมดแล้วทั้งในนอก บอกตรงๆว่า

ถ้ารถไม่ได้ชนมา หรือ ยางหุ้มขาด จารบีหายนานๆ

เป็นไปได้ยากมากที่มันจะสึกหรอจนกุกกักได้คับ

เสียงกุกๆ ยามเลี้ยว ยามเร่ง อาจเป็นไปได้ที่กะโหลกสึก ลูกปืนสึก

แค่เปลี่ยนอะไหล่ตรงนั้นก้อหายละคับ ร้านข้างนอกทำสบายมาก

กะโหลกสึกอาจจะเหนื่อยหน่อย เพราะอาจขายยกชุด หรือจะบอ้วเอาก่อนก้อสบายคับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ให้เค้าเปิดดูก่อนดีกว่าคับ เปลี่ยนแล้วไม่จบหายหลายหมื่นเลย

หาร้านช่วงล่างดีๆเข้าเช็คก่อนครับ

เปลี่ยนเพลาขับทั้งตัวน่าจะเปลืองโดยใช่เหตุไปไกลมาก

ผมถอดเปลี่ยนจารบีมาหมดแล้วทั้งในนอก บอกตรงๆว่า

ถ้ารถไม่ได้ชนมา หรือ ยางหุ้มขาด จารบีหายนานๆ

เป็นไปได้ยากมากที่มันจะสึกหรอจนกุกกักได้คับ

เสียงกุกๆ ยามเลี้ยว ยามเร่ง อาจเป็นไปได้ที่กะโหลกสึก ลูกปืนสึก

แค่เปลี่ยนอะไหล่ตรงนั้นก้อหายละคับ ร้านข้างนอกทำสบายมาก

กะโหลกสึกอาจจะเหนื่อยหน่อย เพราะอาจขายยกชุด หรือจะบอ้วเอาก่อนก้อสบายคับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ให้เค้าเปิดดูก่อนดีกว่าคับ เปลี่ยนแล้วไม่จบหายหลายหมื่นเลย

คือรถผมเคยประสบอุบัติเหตุมาก่อน   ส่วนตัวคิดว่าหนักเหมือนกันเพราะขับมาด้วยความเร็วสูงรถเกิดอาการสะบัดหมุนไปชนขอบข้างอุโมงค์หลายรอบดีที่รถไม่พลิกคว่ำ   หลังจากชนเสร็จผมลงมาดูรถที่เห็นคืนช่วงล่างขวานี่ทรุดต่ำลงไปล้อเหล็กด้านในฉีกขาด  แล้วหลังจากนั้นได้เอารถไปเข้าอู่(ไม่ใช่0)ก็ได้มีการดัดแชสซี เปลี่ยนปีกนกขวา โช๊คขวา 9ล9 และได้เข้า 0 เพื่อเปลี่ยน ดุมล้อหน้า คอม้า แร็คต่างๆ บูช แต่อาการตอนเลี้ยวขึ้นเนิน(ที่เจอในห้างสรรพสินค้าบ่อยๆ) จะเกิดมีเสียงกุกๆ หรือแม้กระทั่งเวลาขับทางตรงแล้วขึ้นเนินที่สูงๆก็เกิดเสียงกุกๆเช่นกัน และอีกอย่างตอนนี้เวลามองจากด้านหน้าหรือด้านหลังรถ จะเห็นว่ารถในด้านฝั่งขวาต่ำกว่าด้านซ้าย แต่ต้องสังเกตุดีๆหน่อยแต่ต่ำกว่าปกติอย่างแน่นอนครับ เซ็งเลยครับตอนนี้เปลี่ยนไปร่วมแสนกว่าแล้วตั้งแต่ตอนชนมายังไม่จบเลยครับ พี่ๆน้องๆก็ขับรถอย่าประมาถเหมือนผมนะครับผลที่ตามมาไม่คุ้มเลยจริงๆ

ใจเย็นๆนะคับ ผมอธิบายแบบนี้ดีกว่า

1. เพลาขับมี 2 ตอน ด้านในกับด้านนอก มีลูกปืนหัวเพลาทั้งคู่

2. เพลาขับส่วนที่เป็นจ้อยยืดหดได้เวลาล้อบิดเลี้ยว จะอยู่ด้านในติดแครงค์เป็นกะโหลก มี ลูกปืน 3 หัว วิ่งบนบ่า

3. เพลาขับส่วนนอกจะเป็นจ้อยเวลาล้อขยับขึ้นลง

4. เพลาขับด้านในถ้าสึก หรือ ใส่ไม่ดี ลูกปืนไม่นั่งบ่า จะกุกกักแรง ยามถอนคันเร่งและเร่งต่อทันที 

หริอดังกุกๆ เสียงบดลูกปืน เวลาเลี้ยว จะรู้สึกง่ายมาก รถจะกระแทกตึกๆเลยเหมือนเปลี่ยนเกียร์กระตุก

5.เพลาตัวนอกเป็นลูกปืนจะเสียงแตรกๆๆๆเลยถี่ๆ ส่วนมากคือร่องเป็นรอย ลูกปืนกระโดด

จะมีประมาณนี่เองครับเนื่องจากตัวเพลาขับเอง เป็นแกนเหล็กธรรมดาๆ หัวเป็นบ่าเฟืองเอง 

ถ้ามันคดตรงจุดใดจุดหนึ่ง แม้จะนิดเดียวรถจะขับไม่ได้ละคับ ล้อสะบัดแกว่งหนักๆเลย มันหนีศูนย์

ผมเลยเป็นห่วงว่าถ้ากุกๆนั่นไม่ใช่เพลาขับขึ้นมา จะเสียเงินหนัก หรือถ้าเป็นแค่ะโหลกสึก เอาไปพอกบิ้วเล่นๆ หรือขัดเจียรก่อนไม่กี่พันเอง

ถ้าใช่แน่จริงๆค่อยเปลี่ยนยกชุดไม่สายครับ หรือจะเปลี่ยนแค่หัวก้อมีครับ เก็บแกนไว้ มันเป็นเฟืองตอกใส่กันเท่านั้น

ด้วยความปรารถนาดีครับ

ถ้าตัดสินใจเปลี่ยนจริงๆ จดเลขอะไหล่เบิกวรจักร

แล่วเอาไปเปลี่ยนร้านช่วงล่างไหนก้อได้ครับ ง่ายๆ

แต่เข็มขัดรัดยางเพลาฮอนด้าแท้ๆ ร้านทั่วไปจะรัดไม่ได้นะคับ

ต้องเป็นคีมศูนย์ ร้านทั่วไปไม่ค่อยเห็นครับ

เบิกอะไหล่นอกให้ศูนย์เปลี่ยนก้อได้คับ แค่ไม่รับประกันอะไหล่

ดีเลยครับที่แนะนำแบบนี้พี่ทอม  บางครั้ง ของมันไม่ได้เสียทั้งหมด ซ่อมหรือเปลี่ยนบางจุดก็พอ  ถ้ามีร้าน ที่เราดูด้วย ช่วยทำด้วยได้คงดี  แบบที่เขาโอเคร ผมก็ชอบดูหรือช่วยช่างทำ

เพราะช่างบางที่ ก็ ตอก อัด ยัดอย่างเดียว ไม่พิจารณาว่าจะใส่ยังไง

ขอบคุณพี่ Tommie และเพื่อนๆมากเลยครับได้ความรู้เยอะเลยครับ ยังไงเดี่ยวผมจะเอาไปให้ช่างที่เค้าชำนาญด้าน Honda ดูแล้วให้ช่างหาสาเหตุว่าเสียงกุกๆมาจากจุดใดถ้าปลี่ยนบางจุดได้ก็คงเปลี่่ยนบางจุดไปก่อนตามที่พี่แนะนำ ถ้ามันไม่ไหวจริงๆการเปลี่ยนยกชุดผมค่อยให้เป็นทางเลือกสุดท้ายครับ ขอบคุณมากครับ

ผมพึ่งได้อ่านชัดๆ พอดีมันไปสะดุดราคาเพลาซะก่อน 

ดูจากที่ช่างเค้าวิเคราะห์มา ความเป็นไปได้ที่จะเกิดจากชุดโช๊คมีสูงนะครับ 

เอาแบบนี้ลองจับความรู้สึกเองก่อนยามขับปกตินี่แหละคับ

ถ้ากุกๆ ดังจากแถวใต้คันเกียร์ เน้นเลยว่าแถวๆใต้ที่เรานั่งน่ะ หรือจะเยื้องๆไปหน้านิดๆแถวๆเครื่อง (ถ้ารู้จักตำแหน่งอ่างเกียร์ก้อนั่นแหละครับ )

เสียงมันสะท้อนในโลหะถึงกัน  นั่นน่ะถึงจะเพลา  :D  มันจะดังเน้นมากครับ ไม่ใช่กิ๊กๆก๊อกๆ เพราะเพลามันรับแรงบิดตรงๆมาจากเครื่องเลย 

ถ้าดังกระจัดกระจาย จับไม่ได้ว่าดังจากไหน ผมยังเดาว่าจะอุปกรณ์โช๊คที่ช่างเค้าลิสมานั่นน่ะคับ 

ดูรูปความสัมพันธ์ของเพลากับโช๊คนะครับ  ถ้ามันจะดัง มันจะดังในตำแหน่งต่างกันมาก คนละทางเลย 

เพลาดังใต้รถ โช๊คจะดังแถวๆคอนโซล+เสา A  เราจับทิศทางเสียงเองเบื้องต้นก้อได้ครับ  ขับเองทุกวัน

เวลาไปหาหมอ หมอยังต้องถามอาการเราก่อนเลย เพราะคนไข้จะรู้อาการตัวเองดีที่สุดครับ  :D

ถ้ากุกๆ ดังจากแถวใต้คันเกียร์ เน้นเลยว่าแถวๆใต้ที่เรานั่งน่ะ หรือจะเยื้องๆไปหน้านิดๆแถวๆเครื่อง (ถ้ารู้จักตำแหน่งอ่างเกียร์ก้อนั่นแหละครับ )

เสียงมันสะท้อนในโลหะถึงกัน  นั่นน่ะถึงจะเพลา   :D  มันจะดังเน้นมากครับ ไม่ใช่กิ๊กๆก๊อกๆ เพราะเพลามันรับแรงบิดตรงๆมาจากเครื่องเลย 

เป็นแบบนี้เลยครับพี่ ดังมาจากด้านหน้าเราฝั่งขวา 100% ไม่มีจากส่วนอื่นเลย เสียงดังกุกๆจะดังมากเวลาเลี้ยวขึ้นเนินหลังเต่าตามห้างครับ ทางตรงๆถ้ามีเนินหลังเต่าถ้าขับขึ้นเร็วๆก็พอได้ยินเสียงบ้างแต่ไม่ดังเท่าตอนเลี้ยวขึ้นหลังเต่าครับ อีกอย่างเวลาลงหลุมใหญ่ๆมันก็จะเกิดเสียงเช่นเดียวกันเลยครับ ขอเพิ่มนิดหนึงครับ โช๊คหน้าขวา ผมได้เปลี่ยนตอนปลายปี 2012 ครับอีกอย่างเวลารถจอดแล้วผมลองทดสอบหักพวงมาลัยสุดมันก็เกิดเสียงดังกุกๆเหมือนกับเสียงตอนขึ้นเนินหลังเต่าเลยครับ ก็เลยคิดว่าปัญหาไม่น่ามาจากโช๊คครับพี่

แจ๋วครับ งั้นใช่แน่ๆละ  :D

แลว่ากุกกักตอนล้อแนวขึ้นลง อาจเป็นที่เพลาตัวนอกคับ  ลองเข้าอู่ช่วงล่างดูครับ ถอดมาขยับมือก้อรู้ละคับ 

ถ้าไม่ซีเรียส อะไหล่เทียบเยอะแยะคับ   ลองเสิชๆหาดู ยี่ห้อไหนเค้าใช้กันเอาอันนั้นแหละ 

• 2 weeks later...

ขอบคุณทุกท่านมากครับเดี่ยววันเสาร์นี้จะเอารถไปเข้าอู่เดี่ยวผลออกมาเป็นยังไงจะมารายงานครับ