Jump to content

รบกวนปรึกษาปัญหาครับ : พัดลมในห้องเครื่องไม่ทำงาน ทำอย่างไรดีครับ

Recommended Posts

รบกวนปรึกษาปัญหาดังนี้ครับ

1. เมื่อเปิดแอร์ พัดลมที่อยู่ในกรอบตีแดงตามรูปด้านล่างไม่ยอมหมุน ส่วนพัดลมตัวที่อยู่ข้างๆกันหมุนปรกติ

2. พัดลมตัวนี้เรียกว่าอะไรอ่ะครับ แล้วต้องเปลี่ยนทั้งชิ้นเลย หรือว่าเปลี่ยนแค่มอเตอร์ก็พออ่าครับ

3. พอดีครัชคอมแอร์รถผมมีปัญหา ทำให้แอร์ไม่เย็น เลยจะเอาไปเคลมที่ศูนย์(รถยังไม่ถึง 6 ปี) แล้วจะเปลี่ยนพัดลมตัวนี้ด้วยเลย อยากทราบว่า...

-  เปลี่ยนที่ศูนย์เลย หรือว่าซื้อของไปเองแล้วให้ศูนย์เปลี่ยนให้ หรือว่าไปเปลี่ยนอู่นอก แบบไหนดีกว่ากันครับ แล้วราคาต่างกันเยอะมั้ยครับ

รบกวนพี่ๆช่วยผมทีนะครับ ช่วงนี้ผมขับรถเหงื่อแตกทุกวันเลย   :0153:

ขอบคุณคร๊าบบบบ

ผมเรียกพัดลมแอร์คับ ไม่แน่ใจท่านอื่นเรียกวีาอะไร

ตัวพัดลมสามารถเปลี่ยนแค่ตัวมอเตอร์ได้คับ ผมพึ่งเสียเหมือนกัน ผมหาแบบที่ถอดใส่ได้เลย ตัวนึง2000บาทคับ

แต่ถ้าเป็นแบบที่มาแต่มอเตอร์แล้วใช้ดีเลย์จากของเดิม อยู่ราวๆพันกว่าบาทคับ

ถ้าเปลี่ยนในศูนย์เลยจากที่เคยเห็นพี่ๆบอกราคามาอยู่ประมาณ4พัน อันนี้เคยฟังมาเฉยๆนะคับ ไม่เคยลองกับตัว

ไม่งั้นเอาเข้าไปเครมครัชคอม แล้วลองให้เค้าตีราคาดูแล้วเปรียบเทียบกับเปลี่ยนข้างนอกดูละกันค้าบ

พัดลมแอร์จ้าถูกแล้ว

เข้าศูนย์ให้เค้าเช็คก้อได้ ว่าเป็นที่รีเลย์ หรือ ฟิวส์ขาดหรือเปล่า

ถ้าไม่ใช่ก้อ 100 % มอเตอร์น่าจะหมดอายุ ค่อยหาเปลี่ยน

เปลี่ยนข้างนอกเยอะแยะคับ ในห้องซื้อขายก้อหลากหลายเลย

ถอดเปลี่ยนเฉพาะมอเตอร์ ถ้าทำเป็นก้อไม่ได้ยากอะไรคับ

ผมเรียกพัดลมแอร์คับ ไม่แน่ใจท่านอื่นเรียกวีาอะไร

ตัวพัดลมสามารถเปลี่ยนแค่ตัวมอเตอร์ได้คับ ผมพึ่งเสียเหมือนกัน ผมหาแบบที่ถอดใส่ได้เลย ตัวนึง2000บาทคับ

แต่ถ้าเป็นแบบที่มาแต่มอเตอร์แล้วใช้ดีเลย์จากของเดิม อยู่ราวๆพันกว่าบาทคับ

ถ้าเปลี่ยนในศูนย์เลยจากที่เคยเห็นพี่ๆบอกราคามาอยู่ประมาณ4พัน อันนี้เคยฟังมาเฉยๆนะคับ ไม่เคยลองกับตัว

ไม่งั้นเอาเข้าไปเครมครัชคอม แล้วลองให้เค้าตีราคาดูแล้วเปรียบเทียบกับเปลี่ยนข้างนอกดูละกันค้าบ

ขอบคุณคับพี่ เดี๋ยวผมลองไปเช็คราคาที่ศูนย์ดูก่อน

:0023:

พัดลมแอร์จ้าถูกแล้ว

เข้าศูนย์ให้เค้าเช็คก้อได้ ว่าเป็นที่รีเลย์ หรือ ฟิวส์ขาดหรือเปล่า

ถ้าไม่ใช่ก้อ 100 % มอเตอร์น่าจะหมดอายุ ค่อยหาเปลี่ยน

เปลี่ยนข้างนอกเยอะแยะคับ ในห้องซื้อขายก้อหลากหลายเลย

ถอดเปลี่ยนเฉพาะมอเตอร์ ถ้าทำเป็นก้อไม่ได้ยากอะไรคับ

ขอบคุณคับพี่ทอมมี่ เดี๋ยวผมลองไปเคลมครัชคอมแอร์ แล้วให้ศูนย์เช็คอาการพัดลมให้ด้วยเลย

:0186:

เช็ครีเลย์ก่อนว่าเสียหรือเปล่า ลองสลับตัวที่เบอร์เดียวกันดูครับ

ถ้าสลับแล้วพัดลมหมุน = รีเลย์เสีย

ถ้าสลับแล้วพัดลมไม่หมุน = มอเตอร์เสีย (และอาจจะรีเลย์เสียพร้อมกันด้วย)

ส่วนมอเตอร์พัดลม ประมาน 1800 มี load มาพร้อม สั่งจากในเวปได้เลยครับ

เปลี่ยนเอง 1/2 ชมก็เสร็จ ใช้ประแจเบอร์ 10 กับไขควง 4 แฉก ครับ

เช็ครีเลย์ก่อนว่าเสียหรือเปล่า ลองสลับตัวที่เบอร์เดียวกันดูครับ

ถ้าสลับแล้วพัดลมหมุน = รีเลย์เสีย

ถ้าสลับแล้วพัดลมไม่หมุน = มอเตอร์เสีย (และอาจจะรีเลย์เสียพร้อมกันด้วย)

ส่วนมอเตอร์พัดลม ประมาน 1800 มี load มาพร้อม สั่งจากในเวปได้เลยครับ

เปลี่ยนเอง 1/2 ชมก็เสร็จ ใช้ประแจเบอร์ 10 กับไขควง 4 แฉก ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับพี่

:0012:

ผมได้เอารถไปเข้าศูนย์ ช่างแจ้งว่ามอเตอร์พัดลมแอร์ใกล้พังแล้ว(ติดบ้าง ดับบ้าง)

ถ้าเบิกศูนย์ราคาประมาณ 4000 บาท ผมก็เลยยังไม่เปลี่ยน

เอาไว้ซื้อไปให้อู่เปลี่ยนให้น่าจะดีกว่า

ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับคำแนะนำต่างๆนะคร๊าบ

:0043:

ซื้อข้างนอก แค่มอเตอร์ก็พอครับ พันกลางๆถึงสองพันบาท ไม่เกินนั้นครับ

โอเคคับพี่

แล้วค่าติดตั้งตามร้านทั่วไปประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ 

:0085:

โอเคคับพี่

แล้วค่าติดตั้งตามร้านทั่วไปประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ

:0085:

ร้อยนึงก็น่าจะได้แล้วครับ ผมทำมาเท่านั้นน่ะครับ

ถ้าจะเปลี่ยนเอง ตอนใส่เข้า ใส่ออก ระวังรังผึ้งหม้อน้ำนิดนะครับ มันใส่ลำบาก ผมเคยเปลี่ยนเองแล้ว ไปโดนหม้อน้ำมันรั่วเลยครับ (ไม่รู้ว่าโดน) แล้วดันขับจนน๊อค สรุปประหยัดไปพันกว่าบาท โดนค่าซ่อมหม้อน้ำ ฝาสูบ ฯลฯ ไป 4-5 หมื่น งีดเลยยยย ช่างศูนย์ที่รู้จักยังบอกว่า ช่างบางคนไม่รื้อออกก่อน จับยัดเข้าไป บางทีไม่ระวังยังทำรั่วซะเอง ส่วนใหญ่ก็จะรื้อออกหมดเลยแล้วค่อยเปลี่ยนครับ