Jump to content

ปลั๊กไฟหรี่โดนหนูแทะค้าบ

Recommended Posts

มันพอหาได้ที่ไหนบ้างอ่ะคับ ผมหาร้านแถววรจักรก็ไม่มีเลยค้าบ กัดตรงไหนไม่กัด เล่นกัดสะโคนสายไฟเลย ตอนนี้บักกรีติดไว้แล้ว แต่ผมว่าอยู่ไม่นานแน่นอน เลยว่าจะหาอะไหร่อะคับ ขอบคุณค้าบ

ปลั๊กไฟหรี่ หายากคับ ไม่เหมือนไฟต่ำ ไฟสูง 

แนะนำ หั่นมันออกมาเลย เอามานั่งแกะที่โต๊ะ สว่างๆ มันเปิดได้คับ ลองดูเหลี่ยมมุมดีๆ 

ต่อสายไฟยาวซัก 10 ซม ออกมาไว้ แล้วเอาไปบัดกรีเข้าสายเดิม 

หมายถึงแกะด้านในปลั๊กแล้วต่อสายออกมาใหม่หรอคับพี่ทอม

ผมลองหาวิธีเอาออกมาแล้ว มันเอาตัวด้านในออกมาไม่ได้อ่าคับ

เวลาซื้อ Socket จะได้มาแบบนี้ 

คิดว่าจะใส่เข้าไปยังไงดี  :D

longyue-factory-sale-20set-universal-4-p

เรื่องหนูเข้าห้องเครื่องนี่มันเป็นอะไรที่ น่าเบื่อมาก ตอนนี้ผมเอาขวดน้ำเล็กๆ เจ้ารูหลายรู แล้วก็เอาลูกเหม็นใส่ไว้5เม็ดต่อขวด ผมทำใส่ไว้ 8 ขวด ใส่ทุกซอกเลยครับ ทุกวันนี้ไม่มีรอยตีนหนูบนฝาเครื่องให้เห็นเลยครับ

เวลาซื้อ Socket จะได้มาแบบนี้

คิดว่าจะใส่เข้าไปยังไงดี :D

longyue-factory-sale-20set-universal-4-p

น่าจะเอาจุกดำๆใส่เข้าสายก่อนแล้วเอาทองแดงเข้าที่หายปลา เอาหางปลายัดเข้าปลั๊กแล้วเอาจุกดำๆดันปิดตามป่ะคับ

ถ้าถูกผมไม่รู้จะเอาตัวจุกดำๆออกยังไงอ่ะคับ กลัวขาด

แต่ถ้าผิด แนะนำด้วยนะค้าบบ ขอบคุณค้าบพี่ทอม ^^

เรื่องหนูเข้าห้องเครื่องนี่มันเป็นอะไรที่ น่าเบื่อมาก ตอนนี้ผมเอาขวดน้ำเล็กๆ เจ้ารูหลายรู แล้วก็เอาลูกเหม็นใส่ไว้5เม็ดต่อขวด ผมทำใส่ไว้ 8 ขวด ใส่ทุกซอกเลยครับ ทุกวันนี้ไม่มีรอยตีนหนูบนฝาเครื่องให้เห็นเลยครับ

ใช่คับ น่าเบื่อมาก บ้านผมจอดนานๆนี่เป็นทุกทีเลยคับ ที่โดนแทะหลายจุดมากๆเพราะช่วงสงกรานต์ผมไปต่างจังหวัด

จอดรถผมไว้บ้าน5วัน กลับมาโดนแทะหลายจุดมากๆเลยคับ มาเจอจุดนี้น่าช๊อคเลย 55555

เดี๋ยวผมจะลองทำตามที่พี่ทำบ้างนะคับ ลองดูว่าจะรอดจากหนูมั้ย ขอบคุณค้าบ

ใช่คับ น่าเบื่อมาก บ้านผมจอดนานๆนี่เป็นทุกทีเลยคับ ที่โดนแทะหลายจุดมากๆเพราะช่วงสงกรานต์ผมไปต่างจังหวัด

จอดรถผมไว้บ้าน5วัน กลับมาโดนแทะหลายจุดมากๆเลยคับ มาเจอจุดนี้น่าช๊อคเลย 55555

เดี๋ยวผมจะลองทำตามที่พี่ทำบ้างนะคับ ลองดูว่าจะรอดจากหนูมั้ย ขอบคุณค้าบ

ถ้าให้ดี ทำให้หลายๆขวดเลยครับ  แล้วก็วางที่ล้อด้านในทั้ง 4 ล้อ เลยครับ  ทุกวันนี้ของผมจะใช้รถทีก็เปิดฝากระโปรงมาเก็บขวดน้ำที่ใส่ลูกเหม็นไว้ใส่ถุงไว้ปิดปากถุงให้แน่น เดี๋ยวกลิ่นมันจะระเหย หมด

ลองหาปลั๊กแบบนี้ลองก่อนก้อได้ครับ 

เอาง่ายๆ มองสีของวัสดุ ถ้าคนละสีแสดงว่ามันแยกจากกันได้น่ะ 

ถ้าอีกแบบนี้ คือ ต้องหาทางดึงจุกขาวๆ อออกมาทางข้างหน้า และเอาเข็มจิ้มกดปลดล๊อคพลาสติกด้านหลังหางปลาแล้วดึงออกคับ 

ไม่ง่ายแบบชิวๆนะคับ เพราะเค้าออกแบบมาให้แน่นหนา แต่ถ้ามองดูดีๆ สามารถถอดใช้ใหม่ได้ครับ 

ตอนบัดกรีหางปลาต้องฝีมือมาก เพราะถ้าตะกั่วล้นมากไป จะใส่กลับไม่เข้า  :D

เอานี่ไปดูแนวทางนะคับ 

ของผมใช้แหนบบ้านๆนี่แหละ เจียรเอา ให้เรียวๆ หน่อยตามขนาดช่องใน Terminal

หลังจากแก้ไขเรื่องสายไฟเสร็จแล้ว ลองใช้ตัวนี้ฉีดล้างห้องเครื่องหน่อยก็ดีครับ คุณสมบัติมันมีกลิ่นที่แรงพอสมควร วิธีใช้ก็ตามฉลากเลยครับ และจากที่ผมลองใช้มาจะเห็นเลยว่าไม่ใช่แค่เครื่องยนต์สะอาดดีอย่างเดียว แต่ที่ถูกใจเลยคือไม่พบรอยหนูในห้องเครื่องอีกเลยครับ สังเกตดูพวกหนูพอมันได้เข้าไปมันมักจะทิ้งร่องรอยพวกฉี่หรือกลิ่นอะไรต่างๆเอาไว้เลยทำให้หนูตัวอื่นเข้าไปเรื่อยๆ เบื้องต้นเราล้างทำความสะอาดและทำให้มีกลิ่นของน้ำยาเอาไว้ก่อนก็ดีครับ แต่คงไม่ใช้วิธีป้องกันได้ถาวรครับ ขึ้นอยู่กับสถานที่จอดรถด้วย ว่ามีหนูชุกชุมแค่ไหน หาซื้อได้ทั่วไปครับ Lotus Big C ก็มีครับ

ตัววนี้ดีคับ เจอตามงานรถ ผมซื้อเก็บเป็นโหลเลย ใช้กับรถ 2 คันที่บ้าน ทุกเดือนเลย 

ลองหาปลั๊กแบบนี้ลองก่อนก้อได้ครับ

เอาง่ายๆ มองสีของวัสดุ ถ้าคนละสีแสดงว่ามันแยกจากกันได้น่ะ

ถ้าอีกแบบนี้ คือ ต้องหาทางดึงจุกขาวๆ อออกมาทางข้างหน้า และเอาเข็มจิ้มกดปลดล๊อคพลาสติกด้านหลังหางปลาแล้วดึงออกคับ

ไม่ง่ายแบบชิวๆนะคับ เพราะเค้าออกแบบมาให้แน่นหนา แต่ถ้ามองดูดีๆ สามารถถอดใช้ใหม่ได้ครับ

ตอนบัดกรีหางปลาต้องฝีมือมาก เพราะถ้าตะกั่วล้นมากไป จะใส่กลับไม่เข้า :D

ดูจากวีดีโอแล้วสุดยอดเลยคับพี่ทอม 55555

เดี๋ยวสงสัยต้องรอเวลาว่างๆจิงๆแล้วเอามานั่งงมดูดีกว่าคับ ช่วงนี้หาแหนบหัวเล็กๆให้ได้ก่อน แล้วค่อยเจียร์อีกที แล้วค่อยลองดูค้าบ

ขอบคุณมากเลยนะคับพี่ทอม ^^

ถ้าให้ดี ทำให้หลายๆขวดเลยครับ แล้วก็วางที่ล้อด้านในทั้ง 4 ล้อ เลยครับ ทุกวันนี้ของผมจะใช้รถทีก็เปิดฝากระโปรงมาเก็บขวดน้ำที่ใส่ลูกเหม็นไว้ใส่ถุงไว้ปิดปากถุงให้แน่น เดี๋ยวกลิ่นมันจะระเหย หมด

ขอบคุณมากคับพี่ ของพี่จอดปิดฝากระโปรงใช่ไหมค้าบ ผมเปิดตลอดเลย ไม่รู้มันช่วยรึเปล่า^^

หลังจากแก้ไขเรื่องสายไฟเสร็จแล้ว ลองใช้ตัวนี้ฉีดล้างห้องเครื่องหน่อยก็ดีครับ คุณสมบัติมันมีกลิ่นที่แรงพอสมควร วิธีใช้ก็ตามฉลากเลยครับ และจากที่ผมลองใช้มาจะเห็นเลยว่าไม่ใช่แค่เครื่องยนต์สะอาดดีอย่างเดียว แต่ที่ถูกใจเลยคือไม่พบรอยหนูในห้องเครื่องอีกเลยครับ สังเกตดูพวกหนูพอมันได้เข้าไปมันมักจะทิ้งร่องรอยพวกฉี่หรือกลิ่นอะไรต่างๆเอาไว้เลยทำให้หนูตัวอื่นเข้าไปเรื่อยๆ เบื้องต้นเราล้างทำความสะอาดและทำให้มีกลิ่นของน้ำยาเอาไว้ก่อนก็ดีครับ แต่คงไม่ใช้วิธีป้องกันได้ถาวรครับ ขึ้นอยู่กับสถานที่จอดรถด้วย ว่ามีหนูชุกชุมแค่ไหน หาซื้อได้ทั่วไปครับ Lotus Big C ก็มีครับ

ผมเคยใช้อยู่ทีนึงอะคับ แต่กลิ่นมันเหมือนน้ำมันโซแน็กเลยอะคับ ผมเลยไม่กล้าใช้ กลัวมันกัดพวกยางอ่ะคับ55555 หลอนไปเอง

ขอบคุณมากคับพี่ เดี๋ยวจะลองกลับไปใช้ดูคับ ^^

ผมเคยใช้อยู่ทีนึงอะคับ แต่กลิ่นมันเหมือนน้ำมันโซแน็กเลยอะคับ ผมเลยไม่กล้าใช้ กลัวมันกัดพวกยางอ่ะคับ55555 หลอนไปเอง

ขอบคุณมากคับพี่ เดี๋ยวจะลองกลับไปใช้ดูคับ ^^

ใช่ครับผม จอดปิดฝากระโปรงไว้ครับ  เดี๋ยวว่าจะลองวิธีนี้ดูบ้าง ฉีดๆๆๆๆ ทำหลายวิธีเลยครับป้องกันไว้ก่อนไม่เสียหาย ครับ

ใช้คีมดึงพลาสติกสีเทาออก ดึงตรงออกได้เลย

จะเห็นเขี้ยวล็อคอยู่ ใช้เหล็กปลายแหลมงัดขึ้น พร้อมกับดึงสายด้านหล้งออก เหล็กปลายแหลม ใช้เหล็กกดสิวหาซื้อตามเซเว่นก็ได้

ตัวยางกันน้ำด้านหลังก็จะออกมาด้วยตามรูปครับ

โอ้โหห สุดยอดเลยคับพี่ มาแบบครบๆจิงๆ ขอบคุณมากๆๆเลยนะคับพี่

สอบถามอีกนิดนึงคับ ตรงที่พี่บอกว่าให้เอาปลายที่กดสิวงัดขึ้น คือตรงหางปลา เงินๆที่เห็นจากรูปที่2 ใช่รึเปล่าคับพี่ ขอบคุณอีกครั้งนะค้าบบ ^^

โอ้โหห สุดยอดเลยคับพี่ มาแบบครบๆจิงๆ ขอบคุณมากๆๆเลยนะคับพี่

สอบถามอีกนิดนึงคับ ตรงที่พี่บอกว่าให้เอาปลายที่กดสิวงัดขึ้น คือตรงหางปลา เงินๆที่เห็นจากรูปที่2 ใช่รึเปล่าคับพี่ ขอบคุณอีกครั้งนะค้าบบ ^^

มองเขาไปในรูจะเห็นพลาสติกเล็กๆมันล็อคหางปลาอยู่ ก็ให้งัดมันขึ้นนิดนึง พร้อมกลับดึงสายถอยออกไป

มองเขาไปในรูจะเห็นพลาสติกเล็กๆมันล็อคหางปลาอยู่ ก็ให้งัดมันขึ้นนิดนึง พร้อมกลับดึงสายถอยออกไป

ขอบคุณมากเลยคับพี่ ^^