Jump to content

รบกวนสอบถามอาการรถหน่อยครับ

Recommended Posts

รถผมมีอาการต่อไปนี้ครับ ไม่ทราบว่าต้องเช็คหรือเปลี่ยนอะไหบ่ตัวไหนคับผม 

1. เสียงดัง แต๊กๆ ๆ ๆ ๆ เป็นจังหวะ ตลอดเวลา ดังเบาๆนะครับ ตอนขับปกติเปิดแอร์ ไม่ได้ยินเข้ามาในห้องโดยสารนะครับ แต่ถ้ายืนอยู่หน้ารถจะได้ยินเลยชัดมาก แอร์เย็นฉ่ำปกติคับ เปลี่ยนรีเลย์มาหมดแล้วคับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุไหนครับ 

2. เวลาเลี้ยวไม่ว่าจะขวาสุดหรือ ซ้ายสุด แบบหักหมดนะคับ จะมีเสียง อี๊ดดดดดดดดดดดดดด ค้างจนกว่าเราจะคืนพวงมาลัย ไม่ทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ น้ำมันพาวเวอร์ ไม่ขาดครับผม 

3. เวลาเลี้ยวขึ้นเนิน มีเสียงเขก ละสั่นมาถึงพวงมาลัยเลยครับ 

4. ช่วงล่างขับปกติ ผ่านเส้นถนน แน่นดีครับไม่มีอาการอะไร แต่ถ้า เจอหลุม หรือ ลงลูกระนาด จะมีเสียงก๊อกๆๆ เหมือนมันหลวมๆ ครับ ไม่ทราบว่าต้องเช็คที่อะไรครับ 

5. ตอนสตาร์ทรถตอนเช้า เฉพาะตอนเครื่องเย็นนะครับ มีเสียง แกร๊กกกกก ค้าง ยาวประมา่ณ 5-10 วิครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับลูกรอกสายพานไหมครับ 

รบกวนช่วยแนะนำอู่ย่าน รามอินทรา สายไหม ให้ทีคับ ตอนนี้ยังไม่กล้าไปเช็คที่ไหนเลยครับ รอบที่แล้วไปทำอู่ แถวคลอง 3 ทำมาวันนึงอีกวันต้องเสียค่าลากเข้าไปใหม่ เสียเงิน2 รอบ เข็ดเลยยังไม่กล้ากลัวโดนหลอกอีกครับ 

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับผม ขอบคุณมากๆ ครับ รบกวนด้วยครับผม 

เผื่อเป็นแนวทางครับ

อาการที่4 ของผมเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องที่ศูนย์หายแล้วครับ มันไม่ทรุดมากแต่มีเสียงกระแทกตอนเจอหลุมหรือลงคอสะพาน

อาการที่ 5 ของผมพึ่งไปเปลี่ยนลูกรอกสายพานที่ศูนย์มาครับ หายแล้ว

อาการอื่นๆรอท่านต่อไปครับ :D

• 3 weeks later...

เผื่อเป็นแนวทางครับ

อาการที่4 ของผมเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องที่ศูนย์หายแล้วครับ มันไม่ทรุดมากแต่มีเสียงกระแทกตอนเจอหลุมหรือลงคอสะพาน

อาการที่ 5 ของผมพึ่งไปเปลี่ยนลูกรอกสายพานที่ศูนย์มาครับ หายแล้ว

อาการอื่นๆรอท่านต่อไปครับ :D

ขอบคุณใากเลยครับ

เดาๆ เอา

1. เสียงดัง แต๊กๆ ๆ ๆ ๆ เป็นจังหวะ ตลอดเวลา ดังเบาๆนะครับ ตอนขับปกติเปิดแอร์ ไม่ได้ยินเข้ามาในห้องโดยสารนะครับ แต่ถ้ายืนอยู่หน้ารถจะได้ยินเลยชัดมาก แอร์เย็นฉ่ำปกติคับ เปลี่ยนรีเลย์มาหมดแล้วคับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุไหนครับ 

เคยตั้งวาล์วบ้างไหมครับ ลองตั้งวาล์วดู รถใช้แก๊สด้วยหรือป่าว 

2. เวลาเลี้ยวไม่ว่าจะขวาสุดหรือ ซ้ายสุด แบบหักหมดนะคับ จะมีเสียง อี๊ดดดดดดดดดดดดดด ค้างจนกว่าเราจะคืนพวงมาลัย ไม่ทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ น้ำมันพาวเวอร์ ไม่ขาดครับผม 

อาการเหมือนเพาเวอร์ จะเริ่มมีปัญหา 

3. เวลาเลี้ยวขึ้นเนิน มีเสียงเขก ละสั่นมาถึงพวงมาลัยเลยครับ 

ถ้าเสียงไม่เหมือนข้อ 1 คงต้องเช้คพวกยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ ลุกยางต่างๆ ด้วย

4. ช่วงล่างขับปกติ ผ่านเส้นถนน แน่นดีครับไม่มีอาการอะไร แต่ถ้า เจอหลุม หรือ ลงลูกระนาด จะมีเสียงก๊อกๆๆ เหมือนมันหลวมๆ ครับ ไม่ทราบว่าต้องเช็คที่อะไรครับ

เช้คลูกหมาก ลุกยาง  บางแท่นเครื่องเเท่นเกียร์ ยางเบ้าโช็ค ว่ามีอะไรหลวม แตก ฉีกขาดบ้าง 

5. ตอนสตาร์ทรถตอนเช้า เฉพาะตอนเครื่องเย็นนะครับ มีเสียง แกร๊กกกกก ค้าง ยาวประมา่ณ 5-10 วิครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับลูกรอกสายพานไหมครับ 

เป็นไปได้ไดสตาร์ทอาจจะสกปรก แบตไม่ดีอายุเยอะไฟเลยอ่อน