Jump to content

มีข้อสงสัย

Recommended Posts

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านพอดีผมมีข้อสงสัยมานานแล้วเกี่ยวกับของแต่งรถทั้งหลายทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ราคารถมือสองมีแต่ลดลง ไม่ว่าจะเป็นค่ายไหน ขนาด FD1 ตอนนี้ราคารถก็ลงมาวูบเลย ผมก็เปิดเวปดูเกือบทุกวัน ไม่ว่าจะเป็นราคาของแต่งใหม่ๆ หรือของแต่งมือสองทำไมราคาไม่ลดลงตามราคารถบ้าง  เช่นสปริงโหลดเขียวๆราคาขายกันตั้งกันไว้ที่3,000-4,000 บาท(ยังไม่รวมค่าติดตั้งน่ะนี่) ใส่มาแล้ว40,000กม.บ้าง50,000 จริงแค่ไหนไม่รู้ แล้วแต่สภาพ กับราคาของใหม่ราคา6,500-6,800บาทบวกค่าติดตั้งๆศูนย์อีก1,000 ส่วนต่างของใหม่กับของมือสองมันต่างกันไม่เยอะ  ยิ่งเศรษฐกิจตอนนี้ก็ใช่ว่าจะดีนัก คนมีเงินก็ใช้จ่ายกันประหยัดมากขึ้น  ใครที่จะแต่งรถผมอยากให้คิดไตร่ตรองให้รอบคอบว่าเงินที่ใช้ไปสมเหตุสมผลกันไหมกับราคาของไหม บางท่านอาจจะมีทุนทรัพย์อยู่ก็ว่ากันไปแล้วแต่ใจรักครับ  ต้องขออภัยด้วยครับถ้าพูดอะไรผิดไปกับท่านที่ขายของทุกๆท่านครับผม

เป็นไปตามกลไกตลาดครับ รถออกใหม่ ของแต่งออกตาม แน่นอนมันแพงสมราคารถ

รถออกมาล้นตลาดสุดๆ  ของแต่งเริ่มเป็นมือสอง ราคามันลดลงมาอยู่ช่วงเวลานึง ช่วงนั้นเท่านั้น 

ตอนนี้รถกลายเป็นมือสองราคาถูก  ของแต่งมือสองเริ่มหดหาย มือ 1 ยิ่งเริ่มหมดไปจากตลาด  มันก้อกลับมาราคาดี อีกครั้ง  ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ 

เป็นมาทุกยุค  :D

เรื่องราคารถ ก็เป็นไปตามกลไกลครับ รถเก่าราคาตก รถใหม่อัดโปรแรง เป็นธรรมดา มาทุกยุค ทุกสมัย

เรื่องของแต่ง สำหรับผม ผมว่ามีให้เลือกเยอะนะครับ หลายราคา ตามคุณภาพ ทั้งมือ1 มือ2  หลักๆก็พิจารณาจากทุนที่มี ที่พอแต่งได้แบบไม่กระทบการใช้ชีวิต

ใช้ FD มา 5 ปี จนป่านนี้ยังไม่เป็น Type R เต็มลำกับเค้าซักที ฮ่าาาาาา

แต่งแบบที่เราชอบ แต่งแบบที่เราพอจะมี แค่นี้ผมก็สุขใจแล้วครับพี่ ^^

จากการพิจารณาศึกษาพบว่าราคารถมือสองที่ตกลงมมากเป้นผลส่งกระทบมาจากโครงการรถคันแรก เพราะคนไปรีบซื้อรถกันช่วงนั้นทั้งๆที่ศักยภาพแต่ละคนยังไม่พร้อมพอ 
รถมือสองเลยราคาร่วงมาเยอะ เพราะถ้าราคาไม่ลงคนจะไปซื้อรถมือแรกกันหมด ดึงกำลังซื้อล่วงหน้าไปมาก 

ปัญหาเลยต่อเนื่องยาวมาถึงวันนี้ และก้ได้เป้นข้ออ้างของพ่อค้ารถในการตีราคาด้วย แต่ก้มีส่วนจริงมาก เพราะที่ผ่านมานี้ ตลาดรถมือสอง ทั้งคนขายและคนรับซื้อก้แย่ ขนาดราคาลงมาเยอะ ยังขายแทบไม่ออก โดนโปรรถใหม่ที่หนีตายสต๊อค มากระหน่ำโปร

ปีหน้ามีข่าวว่า ภาษีรถยนตืที่ประกอบในประเทศจะขึ้นภาษี อาจจะทำให้รถมีราคาสุงขึ้น ราว20-30% (ข่าวว่ายังงั้น)  ส่งผลให้ราคาป้ายแดงจะแพงขึ้น คนอาจจะกลับมามองรถมือสองอีกใช้ครั้ง ราคาน่าจะคงไม่รูดมากแล้ว