Jump to content

สอบถามเรื่องซื้อรถ fd มือ2

Recommended Posts

ดูปีใหม่ๆคับ 

ดูการเฉี่ยวชน การต่อประกันตั้งแต่ต้น โทรเช็คการเคลม 

สภาพเครื่อง การสตาร์ท ความนิ่งของเครื่อง ตอนเปิดแอร์ ทิ้งไว้

ลองขับดูช่วงล่าง เสียงแปลกๆ 

ถ้าไม่มีอะไรแปลกตา จนน่าตกใจ ก้อซื้อได้ครับ 

ไม่รู้จะแนะนำอะไร ถ้าซีเรียสมากๆ หาเพื่อนไปช่วยดูก้อได้ครับ  :D

ได้สิคับ มีเลขกรมธรร มีเบอร์ประกัน ก้อโทรเช็ครายการเคลมได้แล้วครับ ถ้ายังไม่หมดอายุนะ 

โทรเช็ค honda ด้วยก็ดีครับประวัติการซ่อม พยายามดูให้ละเอียดอย่าใจร้อน ดูทุกซอกทุกมุมเลย พรหมด้านหลังเปิดดูที่เก็บยางอะไหล่ว่ากลมปกติไหมดูเลยว่ามีโดนชนตูดหนักมารึเปล่า ดูจุดรอยเชื่อรอยอ๊ากต่างๆว่าเหมือนกันทุกจุดไหม ก้มดูคานใต้เครื่องด้วยว่าไปเกยแท่งปูนมารึเปล่า ผมก็ดูไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ครับแต่พอเจอกับตัวเองทำให้ได้มีประสบการณ์แบบที่ว่าได้บทเรียนที่จำไปอีกนาน แล้วก็ยางขอบประตูที่ติดกับตัวรถแงะออกมาดูเลยว่ารอยเชื่อมเป็นของโรงงานมารึป่าว เพราะว่าชิ้นนี้สามารถเลาะเปลี่ยนได้ครับผม แต่ถ้าให้ชัวร์หาคนที่ดูเป็นไปดูด้วยจะดีกว่าครับ

ลองขับแล้วกดมิดคันเร่งลองดูอาการรถด้วยคับ ตอนผมซื้อนี่ซั๊ดจนเจ้าของรถมองหน้าเลย....5555

ถ้าติดแก๊สก็ลองสลับไฟมาระหว่างน้ำมันกับแก๊สว่ามีอาการสะดุดหรือผิดปกติรึเปล่า

แล้วก็รอยรั่วซึมในห้องเครื่อง ใต้ท้องรถ แผงรังผึ้ง สีน้ำหล่อเย็นใสปิ้ง....ก็ไม่ดีแสดงว่าใส่น้ำเปล่าอย่างเดียว

ส่วนอื่นก็ทั่วไปครับ อีกอย่างนึงขณะที่เครื่องยนต์ติดอยู่ให้ดึงที่วัดระดับน้ำมันเครื่องออกมาแล้วดูว่ามีไอขาวๆพุ้งขึ้นมารึเปล่า

ถ้ามีควันเครื่องน่าจะกลับบ้านเก่าแล้ว ถ้าไม่มีก็จัด...เลย

ขอให้โชคดีครับผม.....