Jump to content

สอบถามเรื่องน้ำหล่อเย็น กับพัดลมแอร์

Recommended Posts

สืบเนื่องมาจากกระทู้ก่อนที่ไปเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำมาครับ หลังจากเปลี่ยนมารู้สึกว่าไม่ได้ยินเสียงมันทำงานเท่าไหร่ มันคงยังใหม่เลยเงียบ 555 แต่รู้สึกว่าหลังจากวันนั้นพัดลมแอร์ทำงานตลอด คอมแอร์ก็ทำงานนานมากจนผิดสังเกตุ ซึ่งปกติจะทำงานทุกๆ ประมาณ 10 วินาที มันเป็นไปได้แบบนี้ไหมครับ

1. ความร้อนเครื่องยังคงไม่ถูกระบายโดยพัดลมหม้อน้ำที่เปลี่ยนใหม่ ทำให้พัดลมแอร์ต้องทำงานช่วยตลอด เพราะน้ำยาหม้อน้ำมันไหลทิ้งไปส่วนนึงตอนถอดท่อยาง ตอนที่เปลี่ยนพัดลม แล้วร้านเอาน้ำเปล่าเติมแทน มันเลยทำให้ระบายความร้อนไม่ดี (ผมมโนเอา 555) กะว่าถ้าเป็นเพราะอันนี้เข้าศูนย์เช็คระยะจะเปลี่ยนถ่ายหม้อน้ำเลย

2. Relay กลับบ้านเก่าอีกแล้ว มันอาจจะค้าง ครัชคอมแอร์มันเลยทำงานตลอด เปลี่ยน relay ไปประมาณ 2 ปีได้

3 ... คิดไม่ออกครับ

รบกวนสอบถามความเห็นหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

สรุป ท่อแอร์เส้นออกจากคอมรั่วครับ ตามอายุ 9 ปี น้ำยาแอร์เลยขาด คอมก็เลยทำงานตลอด เปลี่ยนเรียบร้อย แอร์หนาวมากครับ - -" ซ่อมสองอย่างสองอาทิตย์ติด

ความร้อนเครื่องกับการตัดต่อคอมแอร์มันไม่เกี่ยวกันคับ

เอามารวมกันไม่ได้เดี๋ยว งง 555

พัดลมแอร์มันทำงานตอนแอร์ทำงานตลอดอยู่แล้ว จะเบาจะแรงเท่านั้น

พัดลมหม้อน้ำจะทำตอนเกือบๆ 100

ครัชคอมทำงานตลอดเพราะเซนเซอในห้องโดยสารยังจับควาทเย็นได้ไม่เท่าที่ตั้งค่าไว้คับ ต้องดูตรงนั้นว่าทำไม ทำค่าไม่ได้

ความร้อนเครื่องกับการตัดต่อคอมแอร์มันไม่เกี่ยวกันคับ

เอามารวมกันไม่ได้เดี๋ยว งง 555

พัดลมแอร์มันทำงานตอนแอร์ทำงานตลอดอยู่แล้ว จะเบาจะแรงเท่านั้น

พัดลมหม้อน้ำจะทำตอนเกือบๆ 100

ครัชคอมทำงานตลอดเพราะเซนเซอในห้องโดยสารยังจับควาทเย็นได้ไม่เท่าที่ตั้งค่าไว้คับ ต้องดูตรงนั้นว่าทำไม ทำค่าไม่ได้

ผมมั่วครับพี่ 555 เสียพร้อมๆ กันมึนเลยครับ ลูกรอกสายพานยังไม่ได้ไปทำเลย

พึ่งเห็นตอบช้าไปหน่อย แกปัญหาได้แล้ว ดีใจด้วยครับ ผมต้องจำไว้มั่งละ ขอบคุณที่แชร์ครับ

พึ่งเห็นตอบช้าไปหน่อย แกปัญหาได้แล้ว ดีใจด้วยครับ ผมต้องจำไว้มั่งละ ขอบคุณที่แชร์ครับ

ไม่เป็นไรครับพี่ ช่วยๆ กันครับ ไม่งั้นต้องไปงมหาเดี๋ยวเสียหลายตังกว่าจะเจอต้นตอ  :lol: