Jump to content

อยากสอบถามผู้มีความรู้เรื่อง ยางหุ้มเพลาครับ !!

Recommended Posts

พอดียางหุ้มเพลาของรถผมมันขาดอ่าครับ อาจจะเป็นเพราะว่าผมออกตัวกระชากบ่อย เกียร์ธรรมดาน่ะครับ ผมเลยอยากได้ยางหุ้มเพลสแบบที่มันทนๆ พอดีมีเพื่อนแนะนำ ว่าให้ไปใส่ ยูรีเทน แต่ผมลองหาดูแล้ว ไม่มี ยางหุ้มเพลา ของ civic fd เลย แบบนี้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่า ควรทำอย่างไร หรือของเดิมก็ทนเหมือนกัน ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

ยางหุ้มปริ ฉีก ทีละนิดคับตามความเสื่อมของมัน

ยางจะฉีกขาดได้เพราะมันยืดตัวเท่านั้น นั่นคือ เลี้ยวสุดวง

จะออกตัวแรงแค่ไหน เพลากับกะโหลกเพลามันไปด้วยกัน

ยางหุ้มมันไม่ได้กระดิกอะไรเลยคับ มันขาดเพราะออกตัวแรงไม่ได้คับ

ยางเก่าพอยางเเสื่อมจากความร้อนที่ถ่ายลงกะโหลก มันจะแข็งขึ้น

พอเลี้ยวสุดวง ยาวๆ มันจะเกิดแรงบิดที่ยางตรงนี้แหละ แล้วมันจะเริ่มปริ

สิ่งที่เราจะเห็นต่อไปคือ จารบีจะสะบัดออกมาจากจุดปริ

กระจายเต็มซุ้มเพลาคับ มองง่าย นั่นน่ะค่อยขับไปเปลี่ยน

ใช้ของเดิมๆแท้ๆ ก้อเหลือๆคับ อาศัยมองบ่อยๆ

รักจะขับแรง ต้องหมั่นดูแล สังเกตเค้าด้วยคับ

สุดยอดครับพี่ ความรู้เต็มๆ วันนี้ผมลองใช้มือลูบๆจับๆดูแล้วมันไม่ได้ขาดครับ แต่จารบีมันกระจายออกมาเต็มล้อและเบรคเลยครับ ผมเห็นแบบนั้นเลยกังวลว่าอะไรจะพัง แล้วแบบนี้สาเหตุที่จารบีมันกระจายออกมาโดยที่ยางหุ้มเพลาไม่ได้ขาดเป็นเพราะอะไรและแก้ไขยังไงครับ รบกวนด้วยครับพี่

มี 2 อย่าง

1. มันปริ  

2. เข็มขัดหลวม 

ทั้ง 2 อย่าง มองด้วยตาเปล่าไม่รู้หรอกครับ

จารบีปลิ้นหลุดออกมาเพราะแรงเหวี่ยงแกนมหาศาลครับ ดูรอบเครื่องเอาสิ ง่ายๆ วิ่งๆกันนี่กี่รอบต่อนาที แรงเหวี่ยงล้อมันครือๆกัน

รูนิดเดียวก้อหลุดออกมาได้สบายๆละคับ 

เปลี่ยนยางหุ้มสิคับ ซื้อชุดยางหุ้มใหม่ มันจะมีอะไหล่ทั้งหมดตรงนั้นมาในชุดจ้า จารบี เช็มขัด ยางหุ้ม ครบๆ

คือ อะไรเสียก้อเปลี่ยนใหม่ คิดง่ายๆเลยคับ อย่าไปคิดจุกจิก พาลจะพังทั้งคันกว่าจะได้เปลี่ยน