Jump to content

มอเตอร์รอบเดินเบา หรือตัวชดเชยรอบเดินเบา ของ civic fd มันอยู่ตรงไหนรึครับ

Recommended Posts

อยากรู้ว่ามอเตอร์รอบเดินเบา หรือตัวชดเชยรอบเดินเบา ของ civic fd มันอยู่ตรงไหนรึครับ

มีรูปภาพประกอบด้วยก็ดีครับ

และอยากรู้ถ้ามี  ราคามันประมาณเท่าไร  หรือว่าราคาแรงในการล้างทำความสะอาดประมาณเท่าไรครับ

เนื่องจากรถผมจะมีอาการกระตุกร์  เวลาขับรถด้วย เกียร์ 1  และสังเกตได้จะเป็นที่รอบประมาณ  1000-2500 

มันจะกระตุก  เวลาแอร์ตัดต่อทำงาน   ส่วนเกียร์ 2  ก็มีอาการบ้างแต่น้อยไม่ค่อยรู้สุกว่ากระตุกเท่าไร  เวลาแอร์ตัดต่อทำงาน

ส่วนรอบเดินเบา  เวลาแอร์ตัดต่อทำงาน  ก็นิ่งดีครับ  ไม่มีอาการเข็มรอบกระตุก  และถ้ากระตุกก็นิดเดียวเมื่อเจออากาศร้อนๆ

เป็นรถ civic fd 1.8 mt + lpg วิ่งมา  2.4 แสนกิโลเมตร

ที่ผมลองเดาว่ามันน่าจะมากเจ้าตัวมอเตอร์รอบเดินเบา  ก็คือ

อาการนี้มันเป็นก่อนติดแก็สครับ  และก็เป็นช่วงแรกๆด้วย  ตอนแรกคิดว่าหรือมันเป็นที่เครื่องเบนซิน  แรงบิดมาที่รอบสูง 

รวมถึงอัตราทดเกียร์ของเกยร์ 1 ทำไว้สูงด้วย

ตอนเปลี่ยนหัวเทียนตอนใหม่ๆ  หรือว่าตั้งวาล์ว เรียนรู้รอบเดินเบา  ก็มีอาการให้เห็น

ส่วนลิ้นปีกผีเสื้อก็เคยล้าง  จำได้ว่ามันก็มีอาการนี้ให้เห็น   และตอนเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ๆ  ก็ยังมีอาการให้เห็นเหมือนกัน

ก็เลยอยากรู้ว่ามันน่าจะมากจากมอเตอร์รอบเดินเบา  หรือว่าเป็นที่อย่างอื่นมากกว่า

ส่วนเรื่องว่าเป็นคลัทซ์หมดรึเปล่า  ก็ลองออกตัวที่เกียร์ 3 หรือ 4  รถก็ดับ  และอัตราเร่งก็ยังดี

ความเร็วกับรอบก็รอบก็ยังสัมพันธ์  ไม่ใช่มีอาการแบบรอบขึ้นไปและ  แต่รถยังไม่มีอัตรเร่งครับ

ขอบคุณครับ

Drive by wire ไม่มีมอเตอร์ชดเชยเดินเบาครับ 

มีแต่มอเตอร์ลิ้นปีกตัวเดียวนั่นแหละ ปรับองศาการเปิดจาก ECU ล้วนๆครับ 

ถ้าจอดรถ เดินเบาปกติ ตัดต่อชดเชย ยามแอร์ทำงานปกติ นั่นคือ ค่าเดินเบาปกติอยู่ครับ ให้ไปดูที่อื่นต่อได้เลยคับ

ECU เอาค่าจากเซนเซอร์ต่างๆ มาคำนวณ ลองล้าง SENSOR ที่ล้างได้ดูก่อนครับ 

ล้าง SENSOR นี่ล้างเซ็นเซอร์ตัวไหน  หรือจุดไหนบ้างครับ  

ใช้พวก SENSOR ตรงที่กรองอากาศหรือไม่ครับ  อันนี้น่าจะไม่เคยล้าง

เพื่อจะได้ลองให้ศูนย์  หรืออู่  ลองล้างให้ครับ  

ขอบคุณครับ

เอา MAF ตรงกล่องกรองก่อนก้อได้คับ ถ้าสกปรกมีผลพอควร 

เห็นบอกว่าล้าง MAF แล้วบางทีมีไฟโชว์เป็นยังไงค๊ะ

ถอด MAF เร็วเกินไปครับ 

การถอด MAF ต้องรอสักพัก หลังจากดับเครื่อง และถอดกุญแจออก ให้ ECU อ่านค่าสุดท้ายจบก่อน 

ถ้าไปถอดทันทีหลังดับเครื่อง  ECU จะอ่านค่าไม่ทันเลยขึ้นโชว์  ถ้าเจอแบบนี้ให้ถอดแบตสักพัก ให้ ECU อ่านค่าใหม่จะหายคับ 

ยังมีวิธีถอด maf sensor  ลองเสริชดู  บางกระทู้รูปที่อัพมันหายไปแล้ว

คือถอดปลั๊ก sensor แล้วเอาสเปย์สำหรับทำความสะอาด  ฉีดไปที่ปลั๊ก sensor ได้เลยใช่ไหม

รวมถึงทุกปลั๊ก sensor  ใช่วิธีแบบนี้ได้ใช่ไหมครับ

มีตัวนี้ตัวเดียวแหละครับ ใช้คลีนเนอร์ฉีดได้เลย แบบไม่มี oil นะคับ

ลองดูแล้วอัพเดตด้วยนะคับ ผมยังคิดว่ามันจะเกี่ยวนิดเดียวเท่านั้น

อาการกระตุกเกียร์ 1 นี่เป็นได้เยอะ หัวเทียน แบต อะไรได้หมด

มันทดเยอะใช้กำลังเยอะ พอมีอะไรแปลกกไปนิด จะเห็นก่อนใคร

• 3 weeks later...

ลองล้างแล้วครับ  แต่อาการยังไม่หายไป

หรือต้องล้าง O2 sensor ดูครับ  แต่อันนี้ดูแล้ว  วิธี+อุปกรณ์ ในการล้างค่อนข้างจะยากสักนิด

แล้วมันมีอุปกรณ์ตัวที่มันช่วยควบคุมพวกกระแสไฟฟ้า  เพราะมันเป็นตอนแอร์ตัดต่อทำงานครับ 

ลองถอดสายลงกราวทั้งหลายที่ตัวรถมาขัดหน้าสัมผัสใหม่ด้วยครับ 

ยังมีวิธีถอด maf sensor ลองเสริชดู บางกระทู้รูปที่อัพมันหายไปแล้ว

คือถอดปลั๊ก sensor แล้วเอาสเปย์สำหรับทำความสะอาด ฉีดไปที่ปลั๊ก sensor ได้เลยใช่ไหม

รวมถึงทุกปลั๊ก sensor ใช่วิธีแบบนี้ได้ใช่ไหมครับ

MAF ไม่ได้ล้างทีปลั๊กน้ะค้าบบ ต้องขันน๊อต2ตัวที่ยึดกับกรองออก แล้วถอดออกมาฉีดตัวsenser เลยนะค้าบ ถ้าฉีดแค่ที่ปลั๊กมันแทบจะไม่มีผลอะไรค้าบผม

• 2 weeks later...

MAF ไม่ได้ล้างทีปลั๊กน้ะค้าบบ ต้องขันน๊อต2ตัวที่ยึดกับกรองออก แล้วถอดออกมาฉีดตัวsenser เลยนะค้าบ ถ้าฉีดแค่ที่ปลั๊กมันแทบจะไม่มีผลอะไรค้าบผม

ถอดออกมาล้างครับ ล้างทั้งตัว sensor และปลั๊กตัวผู้ (ปลั๊กที่ต้อถอดอันแรก)  หรือว่าเป็นที่ใช้น้ำนาตัวนี้ หาน้ำยาทำความสะอากแบบรีวิวไม่เจอ

(Hardex Electronic Contact Cleaner)  ราคา 199 บาท ซื้อที่โฮมโปรครับ

ส่วนคุณ tommie สายลงกราว  นี่ใช้สายที่ต่อขั้วลบแบตเตอรี่  เวลาพ่วงแบตเตอรี่ หรือเปล่าครับ  

เหมือนมันต้องใช้ประแจถออดออก  

ขอบคุณครับ 

ถ้ามีรูปภาพแสดงตำแหน่งสายกราวน์แต่ละจุดจะดีมากเลยครับ  

ดูจากภาพไดอะแกรมไม่ค่อยถนัดสักเท่าไร ครับ

ไม่ได้เปิดไปหน้าที่ 2 เดี๋ยวลองไปหาซื้ออุปกรณ์  มาลองทำตามตำแน่งที่คุณ tommie บอกครับ 

แต่ว่าแบเตอรรี่ผม  เค้าพ่วงไปต่อที่ ecu ระบบแก็สด้วย 

ขอบคุณครับ