Jump to content

แนะนำอู่สีที่เทียบสีได้ตรงให้ทีครับ

Recommended Posts

รถผมสีขาวมุขอ่ะครับ อยากรบกวนแนะนำอู่สีที่เทียบสีแล้วทำได้ใกล้เคียงให้ผมหน่อยนะครับ

ผมเอาเข้าไปทำมาหลายอู่แล้ว ไม่เหมือนสักอู่เลยครับ

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆท่านใดมีประสบการณ์กับอู่ที่เทียบสีเหมือนแนะนำผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากล่วงหน้านะครับ

ความเห็นส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะเทียบให้เป๊ะ ยากมากๆ แม้สีกระป๋องเดียวกัน ถ้าเอาไปพ่นต่างเวลา หรือพ่นต่างอู่ สียังออกมาไม่เหมือนกันเป๊ะ

แสงแดด แรงดันลมที่ใช้พ่นอุณหภูมิห้องอบสีความร้อน ช่างพ่น มุมของกาพ่นสี ถ้าแตกต่างกัน สีก็มีเพี๊ยนแล้ว

สีตอนผสมอาจจะเป๊ะตามเบอร์ แต่พอเอาไปพ่นที่ตัวรถ สีใหม่ กับสีเก่าที่ตัวรถ ยังไงก็ต่างกัน สีใหม่ โดยเฉพาะสีขาวเมื่อใช้งานมาแล้วจะออกเหลืองนิดๆ สีใหม่ผสมเผื่อความเข้มอ่อนให้กลืนกับสีเดิมชิ้นส่วนอื่นจึงยาก

ลองฟังเพือนสมาชิกท่านอื่นดู อาจจะแนะนำอู่ที่เนี๊ยบจริงๆ ก็ได้

ขอบคุณมากครับ โดยความคิดเห็นส่วนตัวผมนั้นไม่คาดหวังว่าจะให้เหมือนแปะ เพราะปัญจัยอย่างอย่างอย่างที่เข้าใจดังข้างต้น แม้เนื้อเหล็ก หรือเนื้อพลาติก การพ่นสีเดียวกันลงไปอาจให้สีที่ออกมาแตกต่างกันได้เช่นเดียวกันอันนี้ผมเข้าใจเลยครับ แต่สิ่งที่ผมคาดหวังแม้อย่างน้อยไม่ให้สีโดดกันออกมาเท่านั้นเองครับ ยังไงท่านใดพอมีอู่ที่พอจะแนะนำได้บ้างก็จะขอบคุณมากๆจริงๆครับ เพราะผมก็ลองมาหลายอู่แล้ว หมดทั้งเงินทั้งเวลาไปก็เยอะแล้วจึงรู้สึกเหนื่อยจริงๆครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับขอบคุณครับ

ผมรู้จักร้านที่เคยไปเทียบสีอยู่ร้านนึงครับ แถวนวลจันทร์ รถผมสีขาว 08 ได้สีออกมาเพี้ยนน้อยมากครับ แต่ขาวมุกไม่แน่ใจนะครับ ไว้คืนนี้กลับบ้านแล้วจะบอกอีกทีว่าชื่อร้านไรครับ

รถขาวนี่ ช่างสีจะปวดหัวมากที่สุด

เพราะทำยากมาก ยังไงก็เพี้ยนแน่นอน ไม่มากก็น้อย (ประสพการณ์รถตัวเองเลยขนาดถอดสีไปเทียบยังเพี้ยน)

จากประสบการณ์รถสีขาวของผมแนะนำให้ลองไปร้านประเวศคาร์โปรดักส์ ถนนคลองลำเจียก แถวนวลจันทร์ครับ แต่ตอนเทียบผมเอารถไปจอดให้เทียบเลยนะครับ

ไม่ได้ถอดฝาถังไป ใช้เวลาไม่นานยกเว้นว่างานเค้าเยอะก็ต้องรอคิวหน่อยครับ