Jump to content

ประสบการณ์เคลมป้ายทะเบียนแตกลายงา ฏx xxxx

Recommended Posts

จากได้ตามข่าวเรื่องทขเบียนหมวด ฏx xxxx แตกลายงา ไม่ได้คุณภาพต่างๆมานาน พอดีช่วงนี้รถต้องไปนอน0ซะหลายวันเลยขอสักหน่อย เพราะของผมเองก็แตกลายซะเยอะเลย

ฤกษ์ดี ศุกร์13 ขอจัดซะหน่อยไปแต่เช้า เลยครับ ขนส่งจตุจักร เดินดุ่มๆเลยมุ่งหน้าตึก2 ชั้น2 พร้อมป้ายทะเบียน2อัน ขึ้นไปถึงเจอประชาสัมพันธ์ก็ต่อแถวเลย แจ้งมาขอป้ายทะเบียนใหม่ คุณป้าใจดีถามสั้นๆ เล่มมีไหม? ตายละติดไฟแนนซ์ ไม่มีเล่ม บอกไปตรงๆ ใจก็กลัวอดได้ทำแน่ ป้าบอกเลย เอาเอกสารคำร้องไปกรอก แล้วไปรอเรียกหมายเลข พร้อมสำเนาบัตรประชาชน

ตัดมาที่เคาเตอร์จ่ายเงินเจ้าหน้าที่บอก 205บาท ก็สงสัยถามไปว่า หมวดนี้มันสามารถมาเปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ ได้รับคำตอบที่กระจ่างชัดว่า ถ้านำป้ายหมวด ฎx xxxxมาซ่อมไม่เสียค่าใช้จ่าย แต่ถ้าหากอยากได้ป้ายใหม่รุ่นใหม่ ก็เสียเงิน205บาท

ความที่อยากได้ป้ายใหม่เลยเนื่องจากถ้าไม่จ่ายจะเป็นแค่การซ่อมป้าย ซึ่งมันก็จะเป็นเหมือนเดิมอีก เลยจ่ายไป และมุ่งหน้าไปที่โรงงานอาคาร7เพื่อรับป้ายเปล่าที่ชั้น2 และลงมาส่งให้เจ้าหน้าที่ปั๊มป้ายที่ชั้น1 ยืนรอสักอึดใจ ป้ายใหม่เอี่ยมเหม็นสี ก็มาอยู่ในมือเรา เป็นป้ายที่ตัวอักษรเล็กลงนะครับผมว่าแต่ดูสวยดี

ใช้ดวลาไปทั้งสิ้น 40นาทีเท่านั้น ครับกับการติดต่อราชการไวมากกก ใครสนใจจะเปลี่ยนก็เชิญเลยครับผม

อยากไปขอป้ายใหม่เหมือนกันครับ อยากได้ XX 1800

แต่เล่มติดไฟแนน ไม่รู้ว่าต้องทำไงมั่งมีใครเคยขอไหมครับ

อยากไปขอป้ายใหม่เหมือนกันครับ อยากได้ XX 1800

แต่เล่มติดไฟแนน ไม่รู้ว่าต้องทำไงมั่งมีใครเคยขอไหมครับ

ติดไฟแนนซ์ต้องให้ไฟแนนซ์จัดการให้คับ แถมไฟแนนซ์คิดค่าจัดการค่อนข้างแพง ผมเลยเอาไว้รอผ่อนหมดก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนเลข

ติดไฟแนนซ์ต้องให้ไฟแนนซ์จัดการให้คับ แถมไฟแนนซ์คิดค่าจัดการค่อนข้างแพง ผมเลยเอาไว้รอผ่อนหมดก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนเลข

ของผมติดไฟแนนซ์กับทางฮอนด้าลิสซิ่งโทรไปถาม เขาบอกว่าไม่ดำเนินการให้เราต้องจัดการเองติดต่อที่ขนส่งขอเปลี่ยนป้ายทะเบียน (ขั้นตอนนี้ยังไม่แน่ใจต้องทำยังไงบ้างรอผู้รู้ครับ)

พอได้ป้ายใหม่มาก็แจ้งกับทางไฟแนนซ์ใ้ห้เขาอัพเล่มให้ครับไม่ทราบว่าถ้าไฟแนนซ์ของอื่นๆ เป็นเหมือนกันปะครับ

ป้ายทะเบียน หมวด ฏxxxxx ที่เกิดปัญหาเนื่องจากทางผู้ผลิตส่งของไม่มีคุณภาพมาครับ ถ้าเล่ายาวเลย สั้นๆคือ เค้าเอาของไม่ได้คุณภาพมา เมื่อมีปัญหาทางผู้ผลิตเปลี่ยนให้แต่เป็นป้ายรุ่นเดิมซึ่งมันก็จะเป็นเหมือนเดิมครับ ผมเลยขอเปลี่ยนใหม่เลย เพื่อจะได้ป้ายจากผู้ผลิตใหม่ครับ

ของผมติดไฟแนนซ์กับทางฮอนด้าลิสซิ่งโทรไปถาม เขาบอกว่าไม่ดำเนินการให้เราต้องจัดการเองติดต่อที่ขนส่งขอเปลี่ยนป้ายทะเบียน (ขั้นตอนนี้ยังไม่แน่ใจต้องทำยังไงบ้างรอผู้รู้ครับ)

พอได้ป้ายใหม่มาก็แจ้งกับทางไฟแนนซ์ใ้ห้เขาอัพเล่มให้ครับไม่ทราบว่าถ้าไฟแนนซ์ของอื่นๆ เป็นเหมือนกันปะครับ

ของผมก็ประมาณนี้ คือเราต้องไปจองเลขเอง จากนั้นถ้าได้เลขมาก็เอาใบจองไปให้ไฟแนนซ์จัดการดำเนินเรื่องต่อคับ ตรงนี้แหละที่มันคิดแพง ถ้าเป็นเราไปจัดการเองทั้งหมดก็จะเสียแค่ค่าป้ายเอง

แบบนี้ก็ได้เป็นป้ายใหม่ที่ตัวหนังสือเล็กลงใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่ก็อยากได้บ้าง แต่หมวด ญX XXXX มันไม่แตกลายงานะสิ

แจ้งหายแล้วขอใหม่ดีกว่า

เค้าเปลี่ยนบริษัทผลิตป้ายใหม่อ่ะครับ เวลาเราไปแจ้งขอทำป้ายใหม่ก็จะได้ป้ายรุ่นใหม่เลย ตัวอักษรก็เป็นแบบใหม่ครับ

ผมสงสัยคือทำไมหมวดฏถึงชอบแตกลายเกือบทุกเลขอะครับ

สาเหตุที่ป้ายทะเบียนมีปัญหาแตกลาย เกิดจากการประมูลแข่งขันจัดหาป้ายที่มีการตัดราคากันมากเกินไป ทำให้คุณภาพของป้ายที่ผลิตในล็อตดังกล่าวต่ำมีปัญหาแตกลายงา และอายุการใช้งานน้อยลง

ส่วนทะเบียนรถหมวด ฎก-ฎว มีทั้งหมดประมาณ 1.5 ล้านป้าย โดยออกมาตั้งแต่ปี 2552 แต่ไม่ได้มีปัญหาทั้งหมด โดยป้ายที่มีปัญหาอยู่ในล็อตที่มีการประมูลตัดราคากันมากกว่าปกติโดยตัดราคาต้นทุนเหลือเพียง 28 บาทต่อป้ายเท่านั้น จากปกติที่แผ่นป้ายทะเบียนจะมีต้นทุนประมาณ 50-70 กว่าบาทต่อป้าย ขึ้นกับการแข่งขันในแต่ละล๊อต โดยขณะนี้มีเจ้าของรถที่ป้ายทะเบียนมีปัญหาแตกลายงา มาแจ้งกรมขนส่งฯ เพื่อขอเปลี่ยนแผ่นป้ายทะเบียนใหม่ประมาณ 12,000-13,000 ราย

เจ้าหน้าที่งานแผ่นป้าย กรมการขนส่งทางบก ชี้แจงดังนี้

1.กรณีเปลี่ยนฟรี ไม่เสียเงิน จะได้แผ่นป้ายทะเบียนที่มาจากบริษัทเดิมที่มีปัญหาแตกลายงา และมีโอกาสจะเกิดขึ้นอีก และเปลี่ยนได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้น หากของใครแตกลายงาแค่แผ่นเดียวก็ให้เปลี่ยนแค่แผ่นเดียวก่อน ส่วนอีกแผ่นให้รอจนเกิดปัญหาแตกลายงา ถึงจะนำไปเคลมกับบริษัทรับเหมาแผ่นป้ายหมวดนี้ได้

2.หากไม่อยากเกิดปัญหาแตกลายงาอีก ยอมเสียเงินค่าเปลี่ยน แผ่นละ 100 บาท 2 แผ่น 200 บาท พร้อมค่าธรรมเนียมในการเปลี่ยนอีก 5 บาท รวมค่าใช้จ่าย 205 บาท จะได้แผ่นป้ายทะเบียนที่มาจากบริษัทอื่นที่ไม่ใช่บริษัทที่เกิดปัญหา

จึงเกิดเป็นคำถามที่ว่า ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนป้ายนำไปไหน, ทำไมผู้ใช้ป้ายทะเบียนหมวด "ฎ" ต้องเสียเงินเปลี่ยน ทั้งที่ไม่ใช่ความผิดของเจ้าของรถ ที่เกิดความซวยมาได้ทะเบียนหมวดนี้, แล้วคนที่ไม่เสียเงินเปลี่ยนป้ายทะเบียนเป็นของบริษัทใหม่ พอเกิดปัญหาแตกลายงาเหมือนเดิม (เจ้าหน้าที่เป็นคนบอกว่ามีโอกาสเกิดขึ้นอีกแน่นอน เพียงแต่จะเร็วหรือช้าเท่านั้น) แสดงว่าหลังจากนี้ก็ต้องมาจ่ายเงิน "205 บาท" เพื่อเปลี่ยนแผ่นป้ายทะเบียนเหมือนกัน

แล้วคนที่ใช้ป้ายทะเบียนหมวด "ฎ" ทั้งประเทศกี่คัน เป็นเงินเท่าไหร่ เงินไปไหน ทำไมผู้ใช้ต้องเสียเงิน ทำไมไม่เปลี่ยนแผ่นป้ายบริษัทใหม่ให้ ในเมื่อรู้ว่ามันมีปัญหา ที่สำคัญตรวจรับงานมาได้ยังไง