Jump to content

ประสบการณ์เคลมป้ายทะเบียนแตกลายงา ฏx xxxx

Recommended Posts

ผมไปเปลี่ยนมาแล้ว ตั้งแต่เรื่องลงหนังสือพิมพ์ได้อาทิตย์แรกๆ (น่าจะ 3-4 เดือนแล้ว)

ไม่เสียเงิน เพราะว่าได้ป้ายของบริษัทเดิมมา (รถผมติดไฟแนนซ์อ่ะครับ ทำป้ายใหม่ต้องเสียแพง)

ผมคิด gryffindor ครับ ทำไมไม่เปลี่ยนเป็นเจ้าใหม่ แบบของดีไปเลย

ทำไมต้องผลักภาระให้ประชาชน ในเมื่อมันเป็นความผิดในการจัดซื้อจัดจ้าง

การรับผิดชอบโดยการให้เปลี่ยนฟรี แต่ได้ป้ายห่วยๆแบบเดิม มันใช่การแก้ปัญหาที่ถูกต้องแล้วเหรอ

แต่ลืมไปว่า ที่นี่เมืองไทย คงจะฟ้องร้องอะไรยากสักหน่อย......สักพักก็ลืมๆกันไป

ต้องไปจัดบ้างแล้วครับ

205 เอาป้ายใหม่ยอม

เมืองไทยกว่า ฟ้องจบ นานแน่ๆ

เชงงงงงงงงงงงงง

มาอัพครับวันนี้ 24 กค ที่ ขนส่ง จตุจักร ตามที่เจ้าของกระทู้เป๊ะครับ

ไปถึง 11.00 น สอบถาม กรอกใบคำร้อง เอก สารสำเนาเล่ม สำเนาบัตร ปชช รับบัตรคิว รอเรียก 2 ป้ายจ่าย 205 บาท

ไปต่อ อาคาร 7 ชั้นสอง ยื่นเอกสาร รับป้ายขาว ลงไปปั้มตัวหนังสือชั้น 1 รอ ประมาณ ไม่ถึง 10 นาที รับป้ายได้ ตัวอักษรแบบใหม่ ตัวเล็ก แจ่มเลย

11.38 น กลับ ถือว่าไวมากครับ

ปล ของผม ฎน XXXX แตกลายงา หลุดลอกครับ

แสดงว่า หมวดนี้เค้าทำอันใหม่รอไว้เลยอ่ะจิ..

ไม่ได้ทำครับพี่

ถ้าอยากเปลี่ยนแค่ป้ายเดียวได้หรือป่าวครับ ต้องทำไงอ่ะ

ได้ครับ

ผมไปเปลี่ยนมาแล้ว ตั้งแต่เรื่องลงหนังสือพิมพ์ได้อาทิตย์แรกๆ (น่าจะ 3-4 เดือนแล้ว)

ไม่เสียเงิน เพราะว่าได้ป้ายของบริษัทเดิมมา (รถผมติดไฟแนนซ์อ่ะครับ ทำป้ายใหม่ต้องเสียแพง)

ผมคิด gryffindor ครับ ทำไมไม่เปลี่ยนเป็นเจ้าใหม่ แบบของดีไปเลย

ทำไมต้องผลักภาระให้ประชาชน ในเมื่อมันเป็นความผิดในการจัดซื้อจัดจ้าง

การรับผิดชอบโดยการให้เปลี่ยนฟรี แต่ได้ป้ายห่วยๆแบบเดิม มันใช่การแก้ปัญหาที่ถูกต้องแล้วเหรอ

แต่ลืมไปว่า ที่นี่เมืองไทย คงจะฟ้องร้องอะไรยากสักหน่อย......สักพักก็ลืมๆกันไป

เห้นด้วยครับผม

มาอัพครับวันนี้ 24 กค ที่ ขนส่ง จตุจักร ตามที่เจ้าของกระทู้เป๊ะครับ

ไปถึง 11.00 น สอบถาม กรอกใบคำร้อง เอก สารสำเนาเล่ม สำเนาบัตร ปชช รับบัตรคิว รอเรียก 2 ป้ายจ่าย 205 บาท

ไปต่อ อาคาร 7 ชั้นสอง ยื่นเอกสาร รับป้ายขาว ลงไปปั้มตัวหนังสือชั้น 1 รอ ประมาณ ไม่ถึง 10 นาที รับป้ายได้ ตัวอักษรแบบใหม่ ตัวเล็ก แจ่มเลย

11.38 น กลับ ถือว่าไวมากครับ

ปล ของผม ฎน XXXX แตกลายงา หลุดลอกครับ

ยินดีด้วยครับ

อารายกันของผมไปทำใหม่ รอมา 4 เดือนแล้วครับโทรไปถามก็บอกว่ายังไม่ได้ ยังไม่ถึงคิว .....( ในใบรับบอก 90 วัน )

ปล.ผมอยู่เชียงใหม่ หมวดที่นี้เป็นคือ ขข-ขค เห็นเป็นกันเยอะ

...ทำไมที่โน้นรอรับได้เลย แจ่มอ่ะ...

จากได้ตามข่าวเรื่องทขเบียนหมวด ฏx xxxx แตกลายงา ไม่ได้คุณภาพต่างๆมานาน พอดีช่วงนี้รถต้องไปนอน0ซะหลายวันเลยขอสักหน่อย เพราะของผมเองก็แตกลายซะเยอะเลย

ฤกษ์ดี ศุกร์13 ขอจัดซะหน่อยไปแต่เช้า เลยครับ ขนส่งจตุจักร เดินดุ่มๆเลยมุ่งหน้าตึก2 ชั้น2 พร้อมป้ายทะเบียน2อัน ขึ้นไปถึงเจอประชาสัมพันธ์ก็ต่อแถวเลย แจ้งมาขอป้ายทะเบียนใหม่ คุณป้าใจดีถามสั้นๆ เล่มมีไหม? ตายละติดไฟแนนซ์ ไม่มีเล่ม บอกไปตรงๆ ใจก็กลัวอดได้ทำแน่ ป้าบอกเลย เอาเอกสารคำร้องไปกรอก แล้วไปรอเรียกหมายเลข พร้อมสำเนาบัตรประชาชน

ตัดมาที่เคาเตอร์จ่ายเงินเจ้าหน้าที่บอก 205บาท ก็สงสัยถามไปว่า หมวดนี้มันสามารถมาเปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ ได้รับคำตอบที่กระจ่างชัดว่า ถ้านำป้ายหมวด ฎx xxxxมาซ่อมไม่เสียค่าใช้จ่าย แต่ถ้าหากอยากได้ป้ายใหม่รุ่นใหม่ ก็เสียเงิน205บาท

ความที่อยากได้ป้ายใหม่เลยเนื่องจากถ้าไม่จ่ายจะเป็นแค่การซ่อมป้าย ซึ่งมันก็จะเป็นเหมือนเดิมอีก เลยจ่ายไป และมุ่งหน้าไปที่โรงงานอาคาร7เพื่อรับป้ายเปล่าที่ชั้น2 และลงมาส่งให้เจ้าหน้าที่ปั๊มป้ายที่ชั้น1 ยืนรอสักอึดใจ ป้ายใหม่เอี่ยมเหม็นสี ก็มาอยู่ในมือเรา เป็นป้ายที่ตัวอักษรเล็กลงนะครับผมว่าแต่ดูสวยดี

ใช้ดวลาไปทั้งสิ้น 40นาทีเท่านั้น ครับกับการติดต่อราชการไวมากกก ใครสนใจจะเปลี่ยนก็เชิญเลยครับผม

ต้องนำแผ่นป้ายเดิมไปคืนด้วยป่าวคับ

ของผม ฎณ xxxx ป้ายทะเบียนด้านหลัง เริ่มแตกลายงา 4-5 รอยแล้ว แต่ด้านหน้า ยังเนียนๆอยู่ ปรกติจอดรถเอาหัวเข้าบ้านแดด ส่องตูดรถตอนบ่ายๆ-เย็นๆ จะเกียวไหมครับ ถ้าใช้คงต้องหาผ้าคลุมป้าย ขับไปโดนจับอีก อิอิ

ต้องนำแผ่นป้ายเดิมไปคืนด้วยป่าวคับ

ต้องนำไปด้วยครับ

• 5 months later...

อัพครับ วันนี้23-01-56ไปติดต่อมาตึก2 ชั้น2 เจ้าหน้าที่กรมขนส่งรับเรื่องแล้วแจ้งให้มาเอาป้ายใหม่อีก15วัน ระเบียบใหมากรรมขนส่ง ไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ป้ายเป็นของบริษัทที่ประมูลใหม่ครับ ใช้สำเนาเอกสารเล่มทะเบียนผูครอบครองรถและสำเนาบัตรประชนครับ