Jump to content

อาการยางแท่นเครื่องทรุด

Recommended Posts

ยางแท่นเครื่องทรุดระยะกระแทกจะเหลือน้อย ถ้าทรุดมากๆ ก็จะยันชิดติดกัน เวลาขับ วิ่งๆ จะรู้สึกว่ารถกระแทกมากๆ ไม่นิ่มนวล กระแทกตึงตังเลย

เครื่องสั่น ออกรถหรือเร่งอาจจะรู้สึกกระตุก

และอีกกรณีหนึ่งคือ ยางแท่นเครื่องแตก เนื่องจากภายในยางแท่นเครื่องมีน้ำมันไฮดรอลิค เวลาแตกก็จะไหลเยิ้มบริเวณนั้น

เพื่อเป็นความรู้ให้กับเพื่อนสมาชิก ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ

ชัดเจนมากครับ ข้อมูล ขอบคุณครับ

ไปวัดมั่งดีกว่า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ;)

ผมว่าต้องไปศูนย์น่ะครับ ไปวัดคงไม่ช่วยอะไร :0019:

ล้อเล่นน่ะครับ

บางทีไม่ต้องรอจนทรุดลงมาแบบนั้นนะครับ อาการที่่มีแน่นอนคืออาการกระเทือน ขึ้นลงคอสะพานแบบหักมุมหรือลูกระนาด จะมีเสียงเหมือนก้นขวดพลาสติกเปล่าๆ (พวกขวดน้ำ 600 cc แบบใสน่ะครับ) กระแทกพื้น

ของผมเจอแบบนี้มา 2 ครั้งแล้วครับ มองข้างนอกไม่เห็นว่าทรุด แต่มันขาดในได้ด้วยครับ

ของผมเจออาการนี้เลยครับ แต่ช่างบอกยางแท่นเครื่องยังปกติอยู่เพราะระยะห่างเหลืออีกเพียบ -_-"

เค้าบอกเป็นอาการของการเปลี่ยนแม๊กเป็น 18" ก็เลยมีเสียง

ของผมเจออาการนี้เลยครับ แต่ช่างบอกยางแท่นเครื่องยังปกติอยู่เพราะระยะห่างเหลืออีกเพียบ -_-"

เค้าบอกเป็นอาการของการเปลี่ยนแม๊กเป็น 18" ก็เลยมีเสียง

ถ้าเสียงมาจากด้านหน้าขวาจริงๆนะครับ ยืนยันให้เขาถอดออกมาเช็คเลยหรือไม่งั้นก็เปลี่ยนศูนย์ครับ

• 4 weeks later...
  • 3 weeks later...
  • 2 months later...

ถ้าทนขับไปก่อน 1 วันจะเป็นไรไหมครับ

แค่วันเดียว ไม่เป็นไรหรอกครับ เพียงแต่ถ้ามันทรุดจนยัน มันจะไม่นิ่ม ขับๆ รู้สึกมันกระด้าง สะเทือนๆ ไงพิกล

แค่วันเดียว ไม่เป็นไรหรอกครับ เพียงแต่ถ้ามันทรุดจนยัน มันจะไม่นิ่ม ขับๆ รู้สึกมันกระด้าง สะเทือนๆ ไงพิกล

ขอบคุณมากๆครับพี่ ผมพึ่งจะรู้สึกก็วันนี้เลยครับ ตอนแรกๆนึกว่าโช๊คเสียต้องไปอัด ที่ไหนได้ ลองไปถอดรถเข้าออก

มันแปลกๆเวลาเข้าเกียร์ R พวงมาลัยสั่นซะงั้น.. ! ตกใจเลย

มาหาข้อมูลก็ได้รู้ว่า ยางแท่นเครื่องนี้เอง สาเหตุ...

เฮ้อ....เข้าไปจะเคลม ช่างดันบอกว่า ยังปกติ นี่ซิ เดี๋ยวจะลองหาเวลา ย้าย 0

รถ จะเข้า 4 ปี วิ่ง ใกล้ จะ 100,000 โล แระ มันจะยังปกติอีกเหรอ ฮึ....