Jump to content

มีเรื่องซวยๆมาเล่าให้ฟังอีกเรื่องครับ

Recommended Posts

คราวก่อนมาเล่าเรื่่องโดนรถเมย์ชนให้พี่ๆฟัง วันนี้ครับหนักกว่า วันที่ 16/07/12 ตื่นเช้าอาบน้ำตามปกติจะไปทำงาน แต่มองไปที่ชั่นล่างแล้วรู้สึกว่าแปลกๆตาเลยลงไปดู เวลา 05.30 น สิ่งที่เห็นแล้วต้องยืนนิ่งๆประมาณ 2 นาทีคือ โน๊ตบุ๊คที่วางไว้ข้างทีวีห้องรับแขก หายไปไหนทำไมประตูหน้าบ้านเปิด ในบ้านมีรอยเท้าเต็มไปหมด ก็ตะโกนปลุกพี่เขยกับพี่สาวให้ตื่น พี่เขยลงมาแล้วตะโกนว่า***.... ขโมยเข้าบ้านโน๊ตบุ๊คพี่สาวที่เอามาทำงานต่อที่บ้านเสาอาทิตหายไปด้วยแถมข้อมูลสำคัญที่ต้องเอาเข้าประชุมในเช้าวันนี้ไม่เหลือไรเลย ก็โทรแจ้งตำรวจตอนเวลา 05.40 น. และสำรวจของในบ้านต่อว่ามีไรหายอีกมั้ย ก็มีมือถือพี่ชายอีกเครื่อง สรุปโน๊ตบุ๊คหาย 2 โทรสับ 1 ไปดูที่ประตูมันยกประตูกระจกออกแล้วงัดเหล็กดันหน้าบ้านเข้ามา ดูบริเวณรอบบ้านรอยเท้าติดโคลนเต็มไปหมด เห็นรอยเท้าข้ามไปบ้านป้าข้างบ้าน เลยไปกดออนปลุกป้าป้าลงมาเปิดประตูงัวเงียบอกป้าว่าขโมยขึ้นบ้านผม แล้วมีรอยข้ามมาบ้านป้า ป้าบอกเด่วป้าดูก่อน ป้าหันหลังไปก็เจอรอยเท้าเพียบเลยในก้องนอนข้างล่าง บอกพูดว่า ***ชิบ..... พระกู 70 กว่าองค์ที่สามีป้าสะสมไว้ตั้งแต่สมัยวัยรุ่น หายหมด เดินตามรอยเท้าไปหลังบ้าน มีการเอาพระมาคัดหลังบ้านเอาไปแคต่พระดีๆพระที่ไม่มีค่ามันทิ้งไว้หลังบ้าน หลังจากนั้นทุกคนก็เริ่มตื่น มาสำรวจบ้านตัวเอง พบว่างัดพร้อมกันทีเดียว 5 หลังคา แต่เข้าได้ 2 หลังบ้านผมกับบ้านป้า ไปเรียกยามมายามบอกว่าผมช่วยอะไรไม่ได้ ผมก็กล่าวขอบคุณยามไปอย่างซาบซึ่งใจ แล้วบอกว่าพี่ไปเฝ้าประตูเถอะ ก็รอตำรวจมา 7.30 สายตรวจมา 8.30 ร้อยเวรมา ผมแจ้งเหตุร้ายเหตุด่วน 191 ไปตั้งแต่ 05.40 น ผมถามว่านี้ด่วนแล้วหรอเจ้าหน้าที่บอกว่า ผมรีบแล้วครับ มาเสร็จถ่ายรูป 4 รูป รอยงัดกับจุดที่ของหาย ผมถามว่าไม่ต้องตรวจลายนิ้วมือหรอคับ เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ต้องครับ เก็บเป็นข้อมูลแล้วถ้าที่ไหนจับได้เราค่อยไปดู ?

คำถาม

1.สรุปทีี ส.น. บางบัวทองจะไม่สืบหาข้อมูลเองหรอคำถาม ?

2.สวนกลางที่จ่ายไปให้ดูแลความปลอดภัยคือค่าจ้างยามมาเปิดไม้กันทางเข้าหรอ?

3.เหตุร้ายเหตุด่วนรอเป้นชาติ ถ้าโจรอยู่ในบ้านมันไม่ฆ่าผมตายหรอ

4.คนไม่คิดทำมาหาแดกกันแล้วหรอขโมยคนอื่นเอา?

5.คดีจรกรรมลักทรัพย์ดูเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วใช่มั้ยทุกวันนี้? (ตำรวจทำงานชิวๆไปมั้ย)

คิดไม่ออกละ ไว้จะเอารูปมาลงให้ดูนะคับ

ขอระบายหน่อยนะครับ ไม่เคยเจอตั้งแต่เกิดมาทำตัวไม่ถูกว่าจะเฉยๆหรือจะตามเรื่องยังไงคัยพอทราบแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณคับ ak18 CCTH 1049 อาจไม่ได้เข้ามาตอบตลอดนะครับไม่มีคอมให้ใช่แล้ว :0027:

เสียใจด้วยน่ะคับ บ้านเก่าผมเองก็เคยเจอ แต่ไม่หนักแบบนี้ มันเอามือล้วงประตูเหล็กดัดมาจะเปิดแม่กุญแจจากที่ล๊อกเอาไว้ในบ้าน แม่ผมตืนมาเห็น ตอนเช้ามืด

แบบนี้แหละ จะเอาอีโตฟันมือมันรีบเอามือออกวิ่งหนีเข้าป่ากกๆไป....

ปัจจุบันอยู่โครงการบ้านจัดสรรดีกว่าบ้านเก่หน่อย...แต่พี่ยามก็มีหน้าที่แค่เฝ้าไม้กระดก รถเข้า-ออก ดึกๆ บางคืน มันก็ยกไม้คาไว้ บางทีก็นั่งหลับ...

ตำรวจไทยก็อย่างว่า...ถ้าคุณไม่ใช่คนใหญ่โต...คดีเล็ก...แบบนี้มันก็คง ชิลๆกันต่อไป สุดท้ายเเล้วพึ่งตัวเอง....ดูแลตัวเองดีกว่าคับ....

ปล.ตำรวจดีๆก็มี...แต่คงหายากเต็มทีแล้ว

อ่านแล้วเครียดเลยนะครับ ใครไม่เจอกะตัวเองไม่รู้จริงๆ ยังไงขอให้จับขโมยได้ไวๆนะครับ

หมู่บ้านผม จ้างยามมาไว้ให้เรียกมอเตอรไซดให้อ่ะครับ แต่บ้านผมติดสัญญาณกันขโมยอย่างน้อยก้อช่วยได้นิดหน่อย

แต่ยังไงขอให้ตามจับขโมยละก้อเอามากระทืบได้ไวๆนะครับ

ผมว่าตอนนี้ทำได้แค่ทำใจอย่างเดียว แม้แต่ผู้รักษากฏหมายยังไม่คิดจะช่วยไรเราเลย แบบนี้ต้องซื้อปืนติดบ้านไว้สักกระบอก

หมู่บ้านไหนหรอครับ ผมก็อยู่บางบัวทองเหมือนกัน

เสียใจด้วยนะครับผม

อยากรู้เหมือนกันครับ ลองไปติดต่อที่นิติหมู่บ้านเลยครับเพื่อมีประกัน

เสียใจด้วยครับ ลองไปหาข้อมูลตามเว็บขายของมือสองเพื่อเจอครับ

เอาใจช่วย จขกท นะคับ ขอให้พบเจอสิ่งดีๆ เป็นร้อยเท่าพันทวีนะครับ

เห็นใจและเข้าใจหัวอกเลยครับ ประสบการณ์โดนมาเหมือนกัน

เมื่อสองเดือน โดนสองครั้งติดๆเลย ห่างกัน 6 วัน

โดนล้อแม๊กรถกระบะ ไป 1ชุด (จากทั้งหมดกองไว้ 3 ชุด มันคงแบกไปไม่ไหว)

โทรศัพท์มือถือตกรุ่นอีกราวๆ 6-7 ตัว

เครื่องมือช่างหลากชนิดที่ซื้อสะสมไว้หลายชิ้นหลายปี เกือบหมดเลย เหลือปะแจแหวนจีนแดงไว้ให้ 2 -3 ตัว

สายไฟกลมดำม้วนยาว

แม่แรงรถ 2ตัน

กล้องถ่ายรูป

เครื่องดูดฝุ่นรถ

วิทยุติดรถยนต์

กระเป๋าใส่ปืน ซองปืน พร้อมอุปกรณ์ทำความสะอาดทั้งชุด (ดีนะที่มันหาปืนไม่เจอ)

คงมีอีกหลายรายการ ตอนนี้ ถ้าหาอะไรไม่เจอ ก็คงเป็นมันที่เอาไปแหล่ะ

มันปีนรั้วเข้ามา จริงๆ รั้วมันก้สูงอยู่แล้วนะเนี่ย ตอนนี้เสริมเสาเหล็กสูงอีก 1.20 เมตร แล้วขึงลวดหนามอีก 6 เส้น บ้านจะเป็นเรือนจำแล้วครับ

ขอแสดงความเสียใจกับเจ้าของกระทู้และป้าบ้านข้างๆด้วยครับ และท่านอื่นด้วยครับ โจรเยอะจริงๆ สมัยนี้ จับได้น่าจะตัดมือทิ้งให้เหี้.ยน แค้นแทนครับ รปภ ก็อย่าไปหวังพึ่งอะไรมากเลย เจ็บใจปล่าวๆ วันก่อนบ้านข้างๆผมกันขโมยร้องตอน 4 ทุ่ม เจ้าของบ้านไม่อยู่ พวกผมวิ่งไปดู รปภ หมู่บ้านก็มา แต่บอกว่าเข้าไปภายในพื้นที่เขตบ้านไม่ได้ ทางบริษัทแจ้งห้ามเด็ดขาด ได้แค่ส่องไฟเข้าไป ผมว่าโจรคงวิ่งออกหลังบ้านหล่ะ พวกผมก็เลยต้องโทรหาเจ้าของบ้านขอปีนเข้าไปดู เจอแต่รอยเท้าเปื่้อนโคลน ดีที่งัดยังไม่ได้ เอาเป็นว่าอย่าประมาทก็แล้วกันน่ะครับ ล็อกให้แน่นหนา ติดกันขโมย ติดเหล็กดัด อย่างน้อยก็ช่วยถ่วงเวลาได้บ้าง

เป็นผมเจอแบบนี้ก็รู้สึกแย่ครับ ยังไงก็ขอให้จับโจรได้พร้อมกับของครบๆนะครับ

ขอให้ได้คืนโดนไวครับ โดยคนที่เอาไม่ใช่สาย ตร.

ไม่งั้นเดี๋ยวโดนยัดยาอีก ตามภาษา ต.เมืองไทย

เห็นใจและเข้าใจหัวอกเลยครับ ประสบการณ์โดนมาเหมือนกัน

เมื่อสองเดือน โดนสองครั้งติดๆเลย ห่างกัน 6 วัน

โดนล้อแม๊กรถกระบะ ไป 1ชุด (จากทั้งหมดกองไว้ 3 ชุด มันคงแบกไปไม่ไหว)

โทรศัพท์มือถือตกรุ่นอีกราวๆ 6-7 ตัว

เครื่องมือช่างหลากชนิดที่ซื้อสะสมไว้หลายชิ้นหลายปี เกือบหมดเลย เหลือปะแจแหวนจีนแดงไว้ให้ 2 -3 ตัว

สายไฟกลมดำม้วนยาว

แม่แรงรถ 2ตัน

กล้องถ่ายรูป

เครื่องดูดฝุ่นรถ

วิทยุติดรถยนต์

กระเป๋าใส่ปืน ซองปืน พร้อมอุปกรณ์ทำความสะอาดทั้งชุด (ดีนะที่มันหาปืนไม่เจอ)

คงมีอีกหลายรายการ ตอนนี้ ถ้าหาอะไรไม่เจอ ก็คงเป็นมันที่เอาไปแหล่ะ

มันปีนรั้วเข้ามา จริงๆ รั้วมันก้สูงอยู่แล้วนะเนี่ย ตอนนี้เสริมเสาเหล็กสูงอีก 1.20 เมตร แล้วขึงลวดหนามอีก 6 เส้น บ้านจะเป็นเรือนจำแล้วครับ

มันยังจะปีนเข้าอีกเหรอพี่ มีไอเดียทำรั้วเพิ่มไหมครับพี่

เจอแบบนี้ เป็นใคร ก็อย่างเซ็ง แน่ครับ...

ให้กำลังใจ ให้ จขกท. อีกรอบครับ..และหวังว่าเรื่อง ร้าย ๆ

คงจะไม่เกิดกับ จขกท.อีกนะครับ.... :(

แบบนี้แหละครับตำรวจเจ็บใจมาเหมือนกัน ต้องเป็นบ้านดาราอ่ะครับแป๊ปเดียวจับได้ พวกยศเยอะก็มายืนเป็นแบรคกราวกันเต็มจอทีวี

เห็นใจครับ..และเข้าใจกับความรู้สึกที่มีกับตำรวจผมก็เคยโดนมาแล้วแต่เป็นขโมยรถ เรื่องของเรื่องจอดรถไว้ที่หน้าบ้าน รถกระบะDMAX

ประมาณตีสาม พอดีน้องชายนำหมามาเลี้ยงแต่ตัวยังเล็กๆอยู่ ปกติแล้วทุกวันกลางคืนมันจะนอนเฉยๆ แต่คืนนี้หมามันแปลกๆ มันตะกุยกระจก

ที่ปิดในบ้าน น้องชายเลยตืนขึ้นมาแม่เจ้าเห็นเงา ตะคุมๆ อยู่ในรถ น้องชายโทรหาผมที่อยู่ชั้นสอง ผมรีบวิ่งลงมา รีบเปิดประตูบ้านอย่างเร็ว มุ่งไปที่ประตูรถชื่อไหมมันหนีได้เร็วมาก วิ่งตามมันไป ไม่ทัน มีคนจอดรถกระบะ รออยู่มันซิ่งออกจากหมู่บ้านโครตเร็วเลย มองทะเบียนก็ไม่ทัน

มาดูที่รถเราปรากฏว่า คอนโซลหน้าถูกถอดแล้ว ที่ล็อคเกีย ยังไม่ถอด ถือว่ายังโชคดีทีตื่นขึ้นมาไม่เห็นแต่เงารถ จากนั้นโทรหา 191 เชื่อไหมว่าติดแต่ไม่มีคนรับ นานเป็นชั่วโมง จนเพื่อนบ้านได้ให้เบอร์ตรงที่ สน โทรไปมีคนรับ แล้วก็แจ้งเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นให้กับ ตำรวจ คำตอบที่ได้คือ คุณจับโจรได้ไหม จำทะเบียนได้รึป่าว รถไม่หายก็ไดีแล้วถ้าผมไปก็ไม่ช่วยอะไรได้ ดีแล้วที่รถไม่หาย ผมก็ถามกลับไปว่า ไม่มาเก็บลายนิ้วมือหน่อยเหรอ เพราะมันทิ้งไขขวงไว้ดูตางหน้า 1 อัน คำตอบที่ได้ ถ้าผมไปก็จับไม่ได้อยู่ดี ถือว่าคุณโชคดีละกัน อึ้ง ตำรวจ ผมวางสาย

ปล. ต่อไปคงช่วยตัวเองละครับ มีปืนสักกระบอกเพือป้องกันตัว และมีไว้ป้องกันทรัพสิน ดีกว่าพึ่งตำรวจเยอะ ขอระบายหน่อยนะครับได้ฟิว อิอิ