Jump to content

รู้สึกช่วงล่างมีปัญหาครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

Recommended Posts

รถผมล้อขอบ 17" ยาง 45 ครับ
ใช้โช้ค GAB อยู่

พอดีรู้สึกว่าช่วงนี้ ช่วงล่างไม่ปกติ คือ
1 ช่วงรอยต่อถนนตอนกระแทกรู้สึกว่าหนัก และแรงกว่าที่เคยเป็น ตอนลงคอสะพานก็รู้สึกหนักอยู่ครับ
2 ข้ามเลนเส้นประ รู้สึกว่ารถจะมีอาการ เป๋นิดๆครับ
3 คือตอนนี้รวมรู้สึกว่ารถค่อนข้างจะไม่นิ่มเลย (ไม่ใช่เพราะใช้โช้คซิ่งนะครับอันนั่นพอรับได้) แค่รู้สึกมันตึงตังๆไปหน่อย

รถผม3ปียังไม่เคยเปลี่ยนพวกยางหรือบูชที่อยู่ช่วงล่างเลย
เลยอยากทราบว่าอาการที่ว่าเกิดจากอะไร
แล้วจะแก้ยังไงได้บ้างครับ
ขอบคุณมากครับ

ต้องลองให้ช่างเช็คดู ครับอาการที่แจ้งมามีหลายสาเหตุ

ไล่ดู บุชปีกนก ลูกหมากทั้งหลายเลยครับ ถ้ามันหลวมจะรู้สึกล้อหนักๆแบบนี้เลย 

รถผมล้อขอบ 17" ยาง 45 ครับ

ใช้โช้ค GAB อยู่

พอดีรู้สึกว่าช่วงนี้ ช่วงล่างไม่ปกติ คือ

1 ช่วงรอยต่อถนนตอนกระแทกรู้สึกว่าหนัก และแรงกว่าที่เคยเป็น ตอนลงคอสะพานก็รู้สึกหนักอยู่ครับ

2 ข้ามเลนเส้นประ รู้สึกว่ารถจะมีอาการ เป๋นิดๆครับ

3 คือตอนนี้รวมรู้สึกว่ารถค่อนข้างจะไม่นิ่มเลย (ไม่ใช่เพราะใช้โช้คซิ่งนะครับอันนั่นพอรับได้) แค่รู้สึกมันตึงตังๆไปหน่อย

รถผม3ปียังไม่เคยเปลี่ยนพวกยางหรือบูชที่อยู่ช่วงล่างเลย

เลยอยากทราบว่าอาการที่ว่าเกิดจากอะไร

แล้วจะแก้ยังไงได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

1. ยางเป็นไงบ้างครับ ตอนเปลี่ยนยางมาใหม่ๆ 2-3 เดือนแรก วิ่งเจอรอยต่อทางด่วนแทบไม่มีเสียงหรือสะเทือนเลย(นิ่ม เงียบ)  แต่พอเลยปีไปแล้ว เสียงดัง "ตั๊บๆ" แล้วความสะเทือน สะท้าน ก็ตามมา

2. ติดแก๊สไหมครับ เช็คดูสภาพโช้คหลังด้วย อาการท้ายโยน ท้ายเป๋ อาจจะมาจากโช็คหลังทำงานไม่ปกติ

3. ตรวจสอบลมยางด้วยครับ ไม่ใช่เฉพาะยางอ่อน หรือแข็ง นะครับ ล้อซ้าย-ขวา(ทั้งคู่หน้า หรือคู่หลัง) ต้องให้แรงดันเท่ากันหรือไกล้เคียงกันให้มากที่สุด อาการโยน หรือ กระแทกไป-มา ก็เกิดขึ้นได้

4. อื่นๆ

รถผมเข้าปีที่ 6 ละ ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ แค่ 3 ปี ผมว่าเรื่องอายุการใช้งานของพวกบูช น่าจะยังไม่ถึงกับต้องเปลี่ยน (ยกเว้นมีปัญหาเป็นรายชื้น)

ปล. ลองทำตามคำแนะนำพี่ตีกับพี่ทอมมี่ดูครับ ปัญหาแบบนี้ มันเกิดได้จากหลายปัญหาจริงๆ ต้องค่อยๆ จับทีละจัด

ต้องลองให้ช่างเช็คดู ครับอาการที่แจ้งมามีหลายสาเหตุ

ไล่ดู บุชปีกนก ลูกหมากทั้งหลายเลยครับ ถ้ามันหลวมจะรู้สึกล้อหนักๆแบบนี้เลย 

พอมีอู่แนะนะมั้ยครับว่าเชคที่ไหนดีไม่อยากเข้า0 ผมอยู๋แถวลาดพร้าว

ขอผมก้อมีอาการ ตกหลุมเสียงดัง ตึ่งๆ (ช่วงล่างเดิมๆ นะครับ)

เปลี่ยนมาแล้วดีขึ้น แต่ยังรู้สึกว่าดังอยู่

1. ยางมิชลิน 3st (ถึงกำหนดต้องเปลี่ยน)
  2. ยางแท่นเครื่องหน้าขวา (อาการยอดฮิต)
  3. ยางกันกระแทกตรงเบ้าโช้ค L-R (ของเดิมขาด)

ว่าจะให้ศูนย์ลองเช้คดู --> เดาว่า ยางแท่นเกียร์ หรือป่าว???

พอมีอู่แนะนะมั้ยครับว่าเชคที่ไหนดีไม่อยากเข้า0 ผมอยู๋แถวลาดพร้าว

N.auto แถวตลาดไทครับเป็นทางเลือก