Jump to content

Recommended Posts

พอดีเสาร์นี้จะไปใส่ สอบถามพี่ๆเพื่อนๆ ที่จัดมาแล้วปรับหน้าหลังกันเท่าไรคับ

ของผมก้อหน้า 10 หลัง 10 ครับ เคยลองปรับ หน้า 20 หลัง 20 โคตร racing เลยครับ แต่ปกติ ก้อเบอร์ 10 แหล่ะครับ แม่ผมนอนหลับสบายครับ

ถามเพิ่มครับ พี่ๆที่เคยใช้

รู้สึกอย่างไรกันบ้าง ?

โช๊คมีเสียงให้รำคาญใจไหมครับ ?

โช๊คมีเสียงให้รำคาญใจไหมครับ ?

เรื่องเสียงนั้นเงียบครับ ทุกช่วงความเร็ว ทุกเนิน ทุกช่วงหักเลี้ยวครับ

ส่วนประสิทธิภาพยังไม่ได้ลองจริงจังครับ

กำลังหาค่าที่เหมาะกับตัวเองอยู่

ถ้าให้เปรียบเทียบกับเดิม ผมเคยใช้ สปริง eibach โช้ค gab

ก็กระด้างขึ้นนิดหน่อย แต่หนึบกว่าเดิมมากครับ ปรับ 15/15 นะครับ

เรื่องเสียงนั้นเงียบครับ ทุกช่วงความเร็ว ทุกเนิน ทุกช่วงหักเลี้ยวครับ

ส่วนประสิทธิภาพยังไม่ได้ลองจริงจังครับ

กำลังหาค่าที่เหมาะกับตัวเองอยู่

ถ้าให้เปรียบเทียบกับเดิม ผมเคยใช้ สปริง eibach โช้ค gab

ก็กระด้างขึ้นนิดหน่อย แต่หนึบกว่าเดิมมากครับ ปรับ 15/15 นะครับ

ขอบคุณคับ กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนอยู่

เรื่องเสียงยังไม่ได้ยินครับ ส่วนความรู้สึกว่ามันกระด้างขึ้นนิดนึงครับไม่มาก แต่หนึบๆดีครับ

ใส่มาแล้วคับวันนี้ร้านปรับมาที่ หน้า8หลัง10 จากH---->S หนึบแข็งได้ใจ (พอดีใส่กันโครงหลัง19มม.และค้ำโช๊คหน้าบนอยู่)ลองเทส ที่มอเตอร์เว150นิ่งกว่าเดิมเยอะเลยคับ แต่ตอนนี้กำลังหาความลงตัวอยู่คับ

หน้า 8 หลัง 10 กำลังดีเลยสำหรับผมใช้รถคนเดียว แต่ตอนนี้ปรับอ่อนลงมาเป็น หน้า 12 หลัง 14 จาก H----->S ,มีคนอื่นนั่งด้วย นุ่ม หนึบ ดีเลย เดี๋ยวจะลองปรับหลายๆ ค่าแล้วทดสอบไปเรื่อยๆ

วันนี้ลองที่ หน้าหลัง12 จากS---->H แข็งกว่าเดิมนิดหน่อยพรุ่งนี้จะลองหน้า12หลัง10ดู

*****แต่วันที่ติดตั้งช่างบอกให้หน้ามากกว่าด้านหลังในกรณีไม่ได้ติดเครื่องเสียงหรือแก๊สเพราะด้านหน้ามีภาระต้องรองรับเครื่องคับ****

ถ้ารถมีถังแก็สที่ท้ายจะปรับหนืดได้ไหมคับ ดูพี่ๆเหมือนปรับทุกวันเลย

ปรับได้ครับ ของผมมีแผงซาวด์เครื่องเสียงปิดอยู่อีกที แต่เว้นช่องไว้ เอามือล้วงเข้าไปปรับได้

เอามาให้ดูเป็นแนวทาง สำหรับเพื่อนที่อยากใช้โช๊ค H-drive แล้วรถติดแก๊สหรือมีเครื่องเสียงด้วย แต่ยังลังเลอยู่

ขอบอกว่าใส่ได้เลย เอาอยู่แน่นอนครับ

มีครบ ทั้งถังแคปซูล 64 ลิตร แผงซาวด์เครื่องเสียง และยางอะไหล่

ลงมาประมาณนี้ โดยข้างหลังปรับชุดสปริงขึ้นสูงสุดแล้ว และด้านหน้าผมเอาลงมาให้ต่ำกว่าข้างหลังเกือบๆ 1 cm

• 4 weeks later...
  • 2 weeks later...

เมื่อวานไปจัดสปริงหลัง 8k มาแล้ว เป็นสีดำ แน่นขึ้นอีกเยอะตามต้องการ

ตอนนี้ปรับหนืด F8/R8 จากแข็งไปอ่อน

เมื่อวานไปจัดสปริงหลัง 8k มาแล้ว เป็นสีดำ แน่นขึ้นอีกเยอะตามต้องการ

ตอนนี้ปรับหนืด F8/R8 จากแข็งไปอ่อน

เปลี่ยนแต่ด้านหลังเหรอครับ...ราคาเท่าไหร่ ติดตั้งที่ไหนครับ

แสดงว่าด้านหน้ายังเป็นตัวเดิม 6k ใช่ไหมครับ

เปลี่ยนแต่ด้านหลังเหรอครับ...ราคาเท่าไหร่ ติดตั้งที่ไหนครับ

แสดงว่าด้านหน้ายังเป็นตัวเดิม 6k ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ข้างหน้ายังเป็น 6k อยู่ ซึ่งยังไม่ได้ขันบีบเพื่อเพิ่มค่าเคแต่อย่างใด ในอนาคตถ้าต้องการให้ข้างหน้าแข็งขึ้น มันยังปรับได้อีก

แต่ข้างหลังปรับจนสุดแล้ว ก็เลยต้องเปลี่ยนใหม่ ผมเปลี่ยนที่ TS motor ราคาคู่ล่ะ 3,600 บาท+ค่าแรง 200 บาท ข้างหน้าถ้าจะเปลี่ยนก็ราคาเท่ากันครับ

สาเหตุที่ผมเปลี่ยนเพราะตอนแรกหลังจากติดตั้งความรู้สึกมันก็แน่นดี แต่หลังจากใช้งานผ่านไปประมาณสองสัปดาห์รู้สึกได้เลยว่ามันอ่อนตัวลงเยอะ

และชุดสปริงหลังผมก็คุ้นเคยกับชุดในรูปมาก่อน ก็เลยอยากได้ที่มันแข็งกว่า 6k เพื่อจะได้ดันตัวถังรถให้สูงขึ้นด้วย เลยมาจบที่ 8k ครับ

อยากเปลี่ยนสปริง 8k บ้างจัง รู้สึกตอนนี้มันย้วยไปหน่อยสำหรับเครื่อง 2.0 และมีถังแก๊ส

2.0 น้ำหนักรถ หนักกว่า 1.8 อยู่ร่วมร้อยกิโลกรัมเลยน่ะครับ ถ้าอยากให้แน่นขึ้น ขยับไป 8k หน้า-หลัง เลยครับ

• 2 months later...

รถ 1.8 ถังแก๊ส โดนัท 64 ลิตร

ควรปรับหน้า-หลัง เท่าไหร่ดีครับ

หรือใคร ติดแก๊ส ปรับเท่าไหร่กันบ้างเอ่ย

ต้องทดลองปรับแล้วขับดูเอาครับ เพราะแต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกัน

ของผมครั้งแรกร้านปรับมาให้ หน้า 8 หลัง 10 จากแข็งไปอ่อน

หลังจากสปริงเริ่มอ่อนตัวผมปรับไว้ หน้า 6 หลัง 8 หลังจากนั้นเปลี่ยนสปริงหลังมาเป็น 8k ส่วนตัวชอบฟิลลิ่งที่ความหนืดนี้มากสุด

แต่ปัจจุบันปรับไว้ที่ หน้า 14 หลัง 16 เพราะมีคนอื่่นนั่งด้วย ก็ยังมุดได้สบายๆ อยู่

ต้องทดลองปรับแล้วขับดูเอาครับ เพราะแต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกัน

ของผมครั้งแรกร้านปรับมาให้ หน้า 8 หลัง 10 จากแข็งไปอ่อน

หลังจากสปริงเริ่มอ่อนตัวผมปรับไว้ หน้า 6 หลัง 8 หลังจากนั้นเปลี่ยนสปริงหลังมาเป็น 8k ส่วนตัวชอบฟิลลิ่งที่ความหนืดนี้มากสุด

แต่ปัจจุบันปรับไว้ที่ หน้า 14 หลัง 16 เพราะมีคนอื่่นนั่งด้วย ก็ยังมุดได้สบายๆ อยู่

ขอบคุณค๊าป ข้อมูลแน่นเอี๊ยด