Jump to content

มีปัญหาเวลาขับเกิน 120 เเล้วพวงมาลัยสั่นครับ

Recommended Posts

รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยหน่อยครับ นอกเหนือจากการ ตั้ง 0 ถ่วงล้อ จี้ล้อ เปลี่ยนยาง ปลอกกันสั่น เปลี่ยนล้อ ลูกปืน เเล้วยังมีอย่างอื่นที่จะเป็นสาเหตุให้พวงมาลัยสั่นอีกไหมครับ เพราะทั้งหมดที่ว่ามานี้ทำไปหมดเเล้วอ่ะครับ

บวกกับรถมีอาการหน้าไวด้วยอ่ะครับ เหมือนพวงมาลัยมันโดนดึงไปตามถนนที่ไม่เรียบอ่ะครับ

ตอนนี้เริ่มจะเบื่อกับอาการนี้มากเเล้วอ่ะครับ ไม่หายสักที :(

ขอบคุณมากครับ :)

ปล. ใส่ล้อ 17 ยาง 215-45-17 + จานขยายครับ

เจ้าของกระทู้ลองเช็คอีกสัก 2 จุดนะครับ เบ้าโช้คกับบูชปีกนก ถ้าเบ้าโช้คร้าวมันจะไม่สามารถรักษามุมล้อเอาไว้ได้ พวงมาลัยจะกินซ้าย-กินขวา สั่น แม้ว่าจะตั้งศูนย์แล้วก็ตาม ส่วนถ้าบูชปีกนกฉีกขาดล้อมันจะดิ้นไปดิ้นมา เจอหลุมหรือที่ไม่เรียบรถมันจะแฉลบ ซ้าย-ขวา เหยีบยเบรคแรงๆ หน่อย แล้วพวงมาลัยจะสั่น อาการแบบนี้ถ้าขับเร็วก็จะค่อนข้างอันตราย ยังไงก็ลองตรจสอบดูนะครับ

เจ้าของกระทู้ลองเช็คอีกสัก 2 จุดนะครับ เบ้าโช้คกับบูชปีกนก ถ้าเบ้าโช้คร้าวมันจะไม่สามารถรักษามุมล้อเอาไว้ได้ พวงมาลัยจะกินซ้าย-กินขวา สั่น แม้ว่าจะตั้งศูนย์แล้วก็ตาม ส่วนถ้าบูชปีกนกฉีกขาดล้อมันจะดิ้นไปดิ้นมา เจอหลุมหรือที่ไม่เรียบรถมันจะแฉลบ ซ้าย-ขวา เหยีบยเบรคแรงๆ หน่อย แล้วพวงมาลัยจะสั่น อาการแบบนี้ถ้าขับเร็วก็จะค่อนข้างอันตราย ยังไงก็ลองตรจสอบดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ ^_^

เเต่ลืมบอกว่า เบ้าโช๊คก็ดูเเล้ว บุชปีกนกก็เพิ่งเปลี่ยนไปอ่ะครับ :P

ตอนนี้กำลังสงสัย ตัวคันชักคันส่ง ไม่ทราบว่าพอจะทราบอาการบ้างไหมครับ :mellow:

ค่อยๆไล่เชคทีละจุดครับ เป็นไปได้ทั้งหมด ผมเคยแก้ปัญหาอย่างนี้อยู่นาน ปรากฎว่าปลอกกันสั่นใหญ่เกินไปหน่อย ทำให้วิ่งสั่น

ดังนั้นไล่เชคตั้งแต่

สภาพล้อ คด ดุ้งไหม

ยาง แก้มปรกติไหม ทั้งด้านใน ด้านนอก

ดอกยาง สึกเท่าๆกันไหม

ปลอกกันสั่น แน่นพอดีหรือไม่

น๊อตล้อ ขันแน่นหรือไม่

จานเบรค คดเยอะหรือไม่

ช่วงล่างๆต่างๆ แน่นดีหรือไม่

ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ เรียบร้อยดีไหม

ลองดูครับ

รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยหน่อยครับ นอกเหนือจากการ ตั้ง 0 ถ่วงล้อ จี้ล้อ เปลี่ยนยาง ปลอกกันสั่น เปลี่ยนล้อ ลูกปืน เเล้วยังมีอย่างอื่นที่จะเป็นสาเหตุให้พวงมาลัยสั่นอีกไหมครับ เพราะทั้งหมดที่ว่ามานี้ทำไปหมดเเล้วอ่ะครับ

บวกกับรถมีอาการหน้าไวด้วยอ่ะครับ เหมือนพวงมาลัยมันโดนดึงไปตามถนนที่ไม่เรียบอ่ะครับ

ตอนนี้เริ่มจะเบื่อกับอาการนี้มากเเล้วอ่ะครับ ไม่หายสักที :(

ขอบคุณมากครับ :)

ปล. ใส่ล้อ 17 ยาง 215-45-17 + จานขยายครับ

เป็นเหมือนกับครับ ผมตั้งศูนย์+ถ่วงล้อ+จี้ 2 รอบแล้วยังไม่หายเลยonion_cry.gif

f60952e1.gifไปล่ะครับ....