Jump to content

เพื่อนๆที่ติดแก๊ส ทำประกันชั้นใหนกันบ้าง

Recommended Posts

• 1 month later...

ชั้น1 เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้แจ้งครับ ต้องเพิ่มเงินกี่บาทครับ

แล้วทุนประกันเพิ่มกี่หมื่นครับ

• 2 weeks later...

รถติดแก๊ส โดยมากจะมีการใช้งานค่อนข้างมาก ส่วนตัวยผมแนะนำว่าชั้น 1 จะกระจายความเสี่ยงดีกว่าครับ

เอาข้อมูลมาฝากครับ Credit : Mr.Prakanpai(cruzethailand) มีประโยชน์มากครับ

เมื่อติดตั้งแก๊สแล้ว บริษัทประกันภัย คุ้มครองไฟไหม้หรือไม่ คุ้มครองอย่างไร

สิ่งที่เกี่ยวข้องมี 2 ส่วนคือ ตัวรถเดิม กับ ชุดอุปกรณ์แก๊ส ดังนั้น ถ้่า

1. ทำประกันก่อน ติดแก๊สทีหลัง แล้วไม่แจ้งประกัน คือ ไม่แจ้ง ไม่จ่ายเบี้ยเพิ่ม ทุนประกันไม่เพิ่ม

- เกิดเหตุเป็นฝ่ายถูก(มีคู่กรณี) ประกันเราจะคุ้มครองตัวรถ ไม่คุ้มครองชุดอุปกรณ์แก๊ส แต่ผู้เอาประกันภัย

สามารถไปเรียกร้องกับคู่กรณี หรือประกันของคู่กรณีเพิ่มเติมได้ ต้องกระทำด้วยตนเอง เนื่องจากประกันของเรา

จะไม่ช่วงสิทธิ์ในการเรียกร้อง เพราะเราไม่ได้แจ้งคุ้มครองนั่นเอง

- เกิดเหตุเป็นฝ่ายผิด ประกันเราจะคุ้มครองตัวรถ ไม่คุ้มครองชุดอุปกรณ์แก๊ส

2. ทำประกันก่อน ติดแก๊สทีหลัง และแจ้งประกัน คือ แจ้ง ชำระเบี้ยจ่ายเบี้ยเพิ่ม ทุนประกันเพิ่ม

หรือบางบริษัทประกัน อาจไม่ต้องเพิ่มเบี้ย เพิ่มทุน แต่คุ้มครองเพิ่มให้ (แทบหาไม่ได้แล้วตอนนี้)

-เกิดเหตุไม่ว่าเป็นฝ่ายถูก หรือฝ่ายผิดประกันเราจะคุ้มครองตัวรถ และคุ้มครองชุดอุปกรณ์แก๊ส

แต่ไม่เกินจำนวนเงินเอาประกันภัยที่ทำไว้ครับ

ไม่เฉพาะแก๊สเท่านั้น เงื่อนไขนี้ใช้ได้กับเฟอร์นิเจอร์ทุกชิ้นที่แต่งเพิ่มได้ครับ บางบริษัทประกัน

ถ้าไม่เปลี่ยนเชื้อเพลิงในเล่ม แล้วไปใส่ถังโดนัท อาจไม่รับชุดถังแก๊สครับ