Jump to content

อัพช่วงล่างระหว่าง Rigid collar กับกันโคลงหน้า+หลัง

Recommended Posts

พึ่งได้ FD มาใช้ครับ เป็นตัว 1.8 E ขับไปค่อนข้างร่อนเล็กน้อย เลยอยากจะอัพช่วงล่างระหว่าง Rigid collar กับกันโคลงหน้า+หลัง ควรเลือกอันไหนดีครับ อยากจะหนึบๆ กว่านี้เดิมหน่อยครับ แล้วถ้าใส่เข้าไปแล้ว จะมีผลต่อประกันช่วงล่างกับศูนย์ฮอนด้าหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ผมใส่ Rigid collar หน้าหลัง หนึบดี ไม่ย้วยเท่าไร แต่กันโคลงหน้าหลังต้องผู้รู้มาตอบนะครับ :lol:

ผมแหวกแนวไม่เปลี่ยนทั้งคู่ แต่จัดสปริงแหล่มๆแทน ^^~

ถ้ามีโอกาสลองนั่งรถที่เปลี่ยนอุปกรณ์ข้างต้นมาแล้วดีกว่า จะได้รู้ว่าใช่แบบที่อยากได้มั้ย งบจะได้ไม่บานครับ

เปลี่ยนแค่กันโคลงหลัง รู้สึกได้เลยดีกว่าเดิมคับ(ของผม19มม.จะออกแข็งกว่าเดิมแบบรู้สึกได้)ส่วน Rigid collar อนาคตจะจัดคับ

สำหรับผม กันโคลงหลังอันเดียวก็เอาอยู่แล้วครับ รถเดิมๆ

อยากให้หนึบหนับขึ้น แต่งบน้อย ก็จัดเอาโชคไปอัดใหม่ที่พรเทพเลยครับ

มันทำงานคนละอย่างครับ

1. Rigid ช่วงล่างแน่น ไมไ่ด้หมายถึงจะไม่โคลง

2. กันโคลง อันนี้ช่วยให้ไม่โคลง รถไม่เอน เวลาสาดแรงๆ

3. สปริงโหลด อันนี้ไม่แนะนำ มันจะเหมือนว่าหนึบ แต่มันไม่หนึบครับ เพราะถ้าเปลี่ยนแค่ สปริงโหลด โช้ค เดิมๆ เอาไม่อยู่ จะมีอาการเต้นของสปริง

ถ้าสาดโค้ง แล้วเจอ พื้นไม่เรียบ โอกาสหลุดสูงกว่า สปริง เดิมๆครับ แต่ถ้าถนน โล่งๆ ทางๆ ตรง ไม่มีคลื่น อันนี้ โอเค ครับ

มันทำงานคนละอย่างครับ

1. Rigid ช่วงล่างแน่น ไมไ่ด้หมายถึงจะไม่โคลง

2. กันโคลง อันนี้ช่วยให้ไม่โคลง รถไม่เอน เวลาสาดแรงๆ

3. สปริงโหลด อันนี้ไม่แนะนำ มันจะเหมือนว่าหนึบ แต่มันไม่หนึบครับ เพราะถ้าเปลี่ยนแค่ สปริงโหลด โช้ค เดิมๆ เอาไม่อยู่ จะมีอาการเต้นของสปริง

ถ้าสาดโค้ง แล้วเจอ พื้นไม่เรียบ โอกาสหลุดสูงกว่า สปริง เดิมๆครับ แต่ถ้าถนน โล่งๆ ทางๆ ตรง ไม่มีคลื่น อันนี้ โอเค ครับ

ตามนี้ครับ

อยากได้ไม่โคลง จัด กันโคลง

อยากได้แน่นๆเฟิมๆ จัด Rigid

อยากได้ หนึบๆ โช๊ค+สปิง

แค่นี้ก็มั่นใจขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ

ตอนนี้ใส่ H&R อยู่ครับกับล้อ 18 ออกอาการโคลงเล็กน้อยเวลาเข้าโค้งประจำ ซึ่งเป็นโค้งที่ไม่ได้เอนถนนรับโค้งเอาไว้ครับ แต่ก็ไม่ได้สาดเร็วอะไรมากมายครับ

รถย้วยอย่างเห็นได้ชัดครับ เหมือนรถมันบิดตัวเวลาเข้าโค้ง

ตอนนี้ตัดสินใจว่าน่าจะต้องไปจัด กันโคลงมาก่อน แล้วอาจจะไปใส่ rigid ต่อครับ เพราะราคาไม่แพงมากนัก