Jump to content

ทำไงดีครับ เอารถเข้าศูนย์งานเข้าเลย

Recommended Posts

คือเมื่อวันจันทร์ เอารถเข้าศูนย์ที่ ฮอนด้าบางพลี ตอนเข้าก็ไม่มีอะไรเชค 3หมื่นโลปรกติ มีสลับยาง กับ เปลียนกรองอากาศ ที่เพิ่มเอง แล้วก็สั่งว่าไม่ต้องล้างรถนะครับเพราะผมรีบ ตอนรับรถกลับผมเห็นรอยคราบดำๆ ที่มือเปิดประตูไม่ได้อะไรคิดว่าเดียวเชดคงออก จนถึงเมื่อช้าววันพุธ นั่งกิน ขนมอยู่ข้างรถ มองไปที่มือเปิดประตู เห็นรอย ด่างๆ คิดว่าเป็นคราบน้ำ เอาผ้ามาถูไป ไม่ออก เอาแอมเวย์ มาลอง ออกครับ คราบสีดำๆออกไป เหลือคราบด่างๆใว้ ลองเอามือไปจิกๆดู สีมันเหมือนสียังไม่แห้งอะครับ เป็นนิ่มๆเหนียวๆยิ่งเอาผ้าถูก็ยิ่งไปกันใหญ่ ครับ จากที่เคยเรียนมา ผมว่านี้คือน้ำมันเบรค ใช้ไหมครับ ถ้าใช้ ผมควรทำไงดี เอารถออกมาจากศูนย์แล้วด้วย แต่ที่เราเชคทั่งหมดไม่มีอะไรเกียวกับน้ำมันเบรคเลย ถ้าจะมาจากผมก็คงไม่ใช้เพราะผมก็คงไม่ล่วงน้ำมันเบรคออกมาเล่น 311673_453048801396227_46841331_n.jpg

ลองเอา เล็บขูด มันออกไหมครับ

ลองกลับไปศูนย์ให้เอาพวก NAC เช็ดดู ครับ

เผื่อเป็นคราบน้ำมัน ไรพวกนี้ครับ

บอกตรงๆครับ 0นี่ทำให้ผมหมดความเชื่อถือไปแล้ว

เข้าเช็คระยะ ดันมาบอกว่าแลคเพาเวอร์รั่ว

ผมเลยวิ่งไปอู่ที่ผมรู้จัก 2 อู่ ให้เขาเช็คชัวร์ๆเลยทั้ง 2 ที่

ยืนยันว่าไม่รั่ว... แถมเร่งยิกๆให้ผมเปลี่ยนทั้งยวง 15,000

ขอนอกเรื่องนิดครับ แค้น

จริงครับ ตอนนี้ความไว้เนื้อเชื่อใจศูนย์บริการ (ที่เค้าว่า มาตรฐาน) นั้นทำงานได้แย่ลงทุกวัน ๆ

ไม่รู้ H จะมีแนวทางแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ในลักษณะนี้ให้ผู้บริโภคอย่างเรา ๆ ได้อย่างไรบ้าง

แต่อย่างว่าครับ บ้านเราต้องง้อการลงทุนจาก บริษัทเหล่านี้ซึ่งฐานการผลิตอยู่ในบ้านเรา

แค่ขู่ว่าจะย้ายฐานการผลิต เรื่องก็เกิดแล้ว....T_T!

เคลมทำสีมือจับไปเลยครับ

เก็บไว้ก้อปวดตา ปวดใจ ถือซะว่าเป็นประสบการณ์

อย่าไปเครียดมากครับ ขับรถจิตตก อันตราย

จะเป็นไรไหม้ครับ ถ้าคราวหลัง ผมทำเองทั่งหมดโดยที่ไม่เอาเข้าศูนย์ เพราะที่บ้านเป็นอู่ตัวผมก็จบ ช่างยนต์ มาสายตรง เลย เห็น ช่างทำแบบนี้แล้วหมดกันครับที่เอาเข้าศูนย์ก็เพราะ ใว้ใจตัวผมก็ไม่รู้จะเปลียนอะไรบ้าง ออกมา ยางใบปัดน้ำฝนขาดแล้วก็ไม่เปลียน ดันมาสอนผมดูน้ำแบต ผมใช้puma น้ำมันเบรค น้ำมันเครื่อง ก็ไม่ได้ขัดอะไรเค้า แต่เห็นแล้วน้ำมันเบรคเหว่งไปไหน ได้อย่างไร ไม่รู้ผมสังเกตประจำ

จะเป็นไรไหม้ครับ ถ้าคราวหลัง ผมทำเองทั่งหมดโดยที่ไม่เอาเข้าศูนย์ เพราะที่บ้านเป็นอู่ตัวผมก็จบ ช่างยนต์ มาสายตรง เลย เห็น ช่างทำแบบนี้แล้วหมดกันครับที่เอาเข้าศูนย์ก็เพราะ ใว้ใจตัวผมก็ไม่รู้จะเปลียนอะไรบ้าง ออกมา ยางใบปัดน้ำฝนขาดแล้วก็ไม่เปลียน ดันมาสอนผมดูน้ำแบต ผมใช้puma น้ำมันเบรค น้ำมันเครื่อง ก็ไม่ได้ขัดอะไรเค้า แต่เห็นแล้วน้ำมันเบรคเหว่งไปไหน ได้อย่างไร ไม่รู้ผมสังเกตประจำ

ไม่เป็นไรหรอกครับ จัดเองไปเลยดีกว่า แก้ไขตรงไหน ทำอะไรไว้บ้าง เราจะได้รู้เอง ทุกวันนี้อู่รถข้างนอกทำงานดีกว่าที่ศูนย์ Honda เองเสียอีก แต่ไม่ใช่ศูนย์ Honda ไม่ดีไปซะทุกศูนย์หรอกครับ ถ้าทำเองได้ จัดเลยครับ ประหยัดกว่าด้วย ช่างที่ศูนย์ วันๆเค้าทำรถไม่รู้กี่คัน ความเอาใจใส่ หรือความทะนุถนอม ไม่เหมือนกับเราดูแลเองหรอกครับ ถ้าผมทำเองได้ก็ไม่เอาเข้าศูนย์เหมือนกันครับ

Honda บางพลีอีกแล้ว... กี่คนแล้วเนี๊ย เจอรอยแถมจากศูนย์ ผมเองก็คนนึงละ เลิกเข้าที่นั่นนานแล้ว บ้านพี่ชายอยู่ในเคหะแท้ๆ ยังต้องไปเข้าที่อื่นเลย

ที่นี่ ไม่ไหวจะเครียร์

ทำเองได้ทำเองดีกว่าครับ ที่บ้านเป็นอู่ จบช่างยนต์ด้วย ครบๆแบบนี้สบายครับ

ผมจบบัญชีผมยังทำเองหลายอย่าง ทั้งตั้งวาล์ว เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง เปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ

เจอของแถมแบบนี้ไม่เอาดีกว่า ทำเองได้ทำเลยครับสบายใจกว่าเยอะครับ

ฮอนด้าบางบอนก็ชุ่ยครับ

ผมเช็คหมื่นโล ผ้าเบรคเหลือ 6 มิล

พอไปเช็ค 2 หมื่นโล ในใบรายงานบอกว่า ผ้าเบรคเหลือ 7 มิล

แสรสสสส ผ้าเบรคฮอนด้าเมพขิงๆ ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่ม

แล้วถ้าเราไม่เข้าศูนย์เช๊คระยะตามที่เค้าบอก ประกันรถสามปีจะหายปะครับ หรือถ้าเครื่องมีอะไรผิดปกติ กลัวเค้าจะอ้างว่าไม่เช๊คกับศูนย์ แต่ไปทำข้างนอกมาเลยไม่เคลมให้ประมาณนี้ครับพี่ๆ

พวกช่างเก่งๆออกไปทำอู่ของตัวเองหมดแล้วครับ ส่วนใหญ่ช่างเก่งๆตามศูนย์จะมีแค่คนสองคน นอกนั้นก็แบบทำงานแบบขอไปที

ผมเองก็โดน เคลมงานสีไว้ จากการเติมน้ำมันเบรคเยอะเกิน

หกเลอะ ทำให้ตรงแถวๆเบ้าโช้ค สีหลุด สนิมกินเลย

เอาเข้าไปแก้ บอกว่าเอาสีกันสนิมพ่นไว้ให้

(ไม่ทำให้เหมือนเดิมซะงั้น รับปากแล้วไม่ทำตาม)

ดูตลกๆมาก เหมือนเอาสีมาพ่นทับซะงั้น

แถวเป็นละอองๆ ไม่เอาอะไรมากัน

พ่นไปพ่นมาโดนโช้ค กะสปริงอีก

:0179:

เห็นแล้วเซ็งมาก

แล้วอีกข้างมีงานเคลมสีซุ้มล้อซ้าย

ดันไม่ทำซะงั้น ผมเองเลย

(ผมบอกเอะทำไม สียังกระเทาะอยู่...? ตอบแบบงงๆ ว่าไม่ได้แก้

ขี้เกียจทิ้งรถ เลยเอากลับมางั้นๆ คิดซะว่า..ไว้เปลี่ยนสีรอบคันซะเลย)

กะจะเข้าไปคุย....ว่าไมเป็นงี้หว่า

จะเขียนร้องเรียนซะ

ตะหงิดๆที่เปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิง

แล้วไปปั้ม บอกเต็มถัง

งงมาก....ไง 2000 มันยังไม่เต็มหว่า

ปกติเติม 1500 เต็ม ลงมาจากรถ งานเข้าครับ

น้ำมันรั่วออกใต้ท้องรถ....

โชคดีที่ไม่มีประกายไฟ ไม่งั้นเป็นปลาหมึกปิ้งแน่ๆ

กลับไปแก้ไข....

ยังดีที่มีค่าเสียเวลาให้ส่วนต่างมาให้ผม 500

แต่....ทำให้ผมเริ่มไม่อยากเข้า 0 ถ้าไม่จำเป็น

มีเรื่องแอร์อีห ....

ไม่อยากบ่นแล้ว

ผ่านมาแล้วให้ผ่านไป

หาที่อู่นอกไว้ใจดีกว่า

อู่พี่กล่ำน่าจะดี FM 99.00 เวลา 14.00 จันทร์ - ศุกร์