Jump to content

H หน้าเดิมติดรถแกะยังไงครับ

Recommended Posts

ข้อถาม 2 ข้อนะครับ

1.H หน้าเดิมติดรถแกะยังไงครับ

2.สีดำตรงตัวเลขบนป้ายทะเบียนมันลอก ควรใช้อะไรทาได้ครับ เอาแบบเนียนหน่อยและทดสีไม่หลุดอะครับ

รีวิว จาก ป๋า Tommie แห่ง CCTH ครับ

ถอด วิธีเดียวกันกับ ซีนอน นะคร๊าบ

เริม่ๆ

งัด Tapping 3 ตัวบนออกมา แบบสบายๆ ครับ อย่าซีเรียส 8)

Tapping ด้านล่าง 8 ตัว เอาออกมา

น๊อตด้านข้างกันชน 2 ข้าง เอาออกด้วยนะ

ถ้าใครติดไฟตัดหมอกแล้ว ระวัง สายตึงขาดนะจ๊ะ

เอาออกมานิดนึงแล้วเอื้อมมือไปปลดซะก่อนล่ะ

เอา ***เจ้านี่ ออกใช่ป่ะ

มันจะมี พุก ตามแนวบนล่าง อีก 4 ตัว ก้อ เอาออกทั้งยวงได้แล้วครับ

แล้วเอา มูเกนยัดได้เลย จบจ้า 117.gif

อันข้างบนแบบ จัดเต็ม ทำง่ายง่ายและสะดวก

มีอีกวิธี ครับ แต่ทุลักทุเลหน่อย

คือ

หลังจาก ถอด ตามในถาพแล้ว

ถอดที่เหลือ ออกเพื่อ เอาตัวบังหม้อน้ำออก (ตัวในรูป)

แล้วลองมองๆดูตรงใกล้ๆหูกระจัง จะมีน็อตติดอยู่ ข้างละตัว (เพื่อยึดกับกันชน หลังจากนั้นผมไม่เคยใส่อีกเลย ถอดเข้าๆออกบ่อย)

ต้องใช้ไขควง แบบ งอๆ(ผมใช้ แบบ ที่มันเป็นตัว S อ่ะครับ ข้างนึง สี่แฉก ข้างนึง ปากแบน ปลายมันจะงอๆ)

ไขเอาออก แล้ว มองเข้าไปใน กระจัง ล่างๆที่แนบกับกันชน

จะเห็น แท็ปปิ้งอีก 4 ตัว ก็เอาไขควง แทงเข้าไป แล้วบิดเอาออกมา

แค่นั้น กรัจังก็จะดึงออกมาได้ตรงๆโดยไม่ต้องถอดกันชนครับ

ปล.โทษทีครับไม่มีภาพประกอบ แต่ ลอง ถอดแล้ว จะมองภาพออกเองครับ ไม่ยากๆ แต่ ลำบาก นิดนึงช่วงแรกๆ

ถ้าไม่ทำตามวิธีด้านบนเอาง่ายๆเลยก็ใช้เอ็นตกปลารูดด้านหลังของตัวโลโก้ H เดิมเลยครับ (วิธีนี้ขาโลโก้เดิมอาจหักได้)

แต่ถึงขนาดผมถอดกระจังออกมาค่อยๆแกะ H เดิมออก สุดท้ายขาก็ยังหักอยู่ดี :(

ถ้าไม่ทำตามวิธีด้านบนเอาง่ายๆเลยก็ใช้เอ็นตกปลารูดด้านหลังของตัวโลโก้ H เดิมเลยครับ (วิธีนี้ขาโลโก้เดิมอาจหักได้)

แต่ถึงขนาดผมถอดกระจังออกมาค่อยๆแกะ H เดิมออก สุดท้ายขาก็ยังหักอยู่ดี :(

ผมให้ร้านติด H แดงให้ แหม้เค้าหักของเดิมแบบไม่สนใจเลย

แหม้ ถ้าทำแบบนี้ผมก็ทำได้ จะให้มาติดให้ทำไม 5555 :wacko:

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

มีข้อสงสัยอีกข้อครับ

สีดำตรงตัวเลขบนป้ายทะเบียนมันลอก ควรใช้อะไรทาได้ครับ เอาแบบเนียนหน่อยและทนสีไม่หลุดอะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

มีข้อสงสัยอีกข้อครับ

สีดำตรงตัวเลขบนป้ายทะเบียนมันลอก ควรใช้อะไรทาได้ครับ เอาแบบเนียนหน่อยและทนสีไม่หลุดอะครับ

สีดำแต้มรถครับ ทน ไม่หลุดง่าย หมุนหัวที่แต้มสีแล้วทาบริเวณที่ต้องการ

แล้วก็ปล่อยให้แห้งสนิด จะเนียนไม่เนียน อยู่ที่เราเลย

สีดำแต้มรถครับ ทน ไม่หลุดง่าย หมุนหัวที่แต้มสีแล้วทาบริเวณที่ต้องการ

แล้วก็ปล่อยให้แห้งสนิด จะเนียนไม่เนียน อยู่ที่เราเลย

อ๋อ ขอบคุณมากครับ

คือตกลงต้องหักขา H เดิมหน้าเพื่อที่จะติด H แดงใหม่เข้าไปใช่ไหมคะ(ตอนไปหุ้มเคฟล่ากระจังหน้าเห็นน้องเค้าถอดมาทั้งเบ้า เราไม่ต้องทำขนาดนั้นใช่ไหมคะ)

เรื่องของเรื่องคือ H แดงกำลังจะมา แต่มีปัญหา ติดไม่เป็นอ่ะค่ะ

ขาของโลโก้ H เดิมมันเล็กและหักง่ายมากๆครับ

ถ้ากลัวหักก็ต้องถอดมาเหมือนตอนที่หุ้มเคฟล่านั่นแหละครับ แล้วค่อยๆแกะสลักล็อคขาของโลโก้ออก 2 อัน

ตามรูปนี้ครับ

หรือถ้าเอาง่ายๆก็อย่างที่บอกครับ ใช้เอ็นตกปลารูดไปรูดมาด้านหลังโลโก้ H แล้วออกแรงดึงนิดหน่อยก็หลุดแล้วครับ

ของผมที่บอกว่าขาหักก็ได้ได้ถึงกับหักด้วนไปเลยนะครับ ยังเหลือตออยู่อีกนิดหน่อย คือมันจะหักตรงบริเวณที่มีสลักล็อคอยู่อะครับ

ก่อนจะติด H แดงก็ใช้แอลกอฮอเช็ดที่ฐานโลโก้แล้วรอให้แห้ง จากนั้นค่อยติดโลโก้แดงลงไปก็จะช่วยให้ติดแน่นขึ้นครับ

คือตกลงต้องหักขา H เดิมหน้าเพื่อที่จะติด H แดงใหม่เข้าไปใช่ไหมคะ(ตอนไปหุ้มเคฟล่ากระจังหน้าเห็นน้องเค้าถอดมาทั้งเบ้า เราไม่ต้องทำขนาดนั้นใช่ไหมคะ)

เรื่องของเรื่องคือ H แดงกำลังจะมา แต่มีปัญหา ติดไม่เป็นอ่ะค่ะ

หรือลองดูกระทู้นี้ก็ได้ครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php?showtopic=3075

หรือลองดูกระทู้นี้ก็ได้ครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php?showtopic=3075

ถ้าตัว MC ก็ตามที่ผมบอกเลยก็ได้ครับ เอาPart No. ไปเบิกได้เลยครับ จะได้เก็บของเดิมไว้เผื่อเบื่อด้วย