Jump to content

เคยเจอรถตู้แย่ๆบ้างไหม(อาจเป็นเฉพาะบางคัน)

Recommended Posts

คือ เมื่อเช้าขับรถไปทำงานปกติ จากถนนจันทน์ไปลาดกระบัง ขับไปซักพักถึงถนน อ่อนนุช-สุวรรณภูมิ เลี้ยวซ้ายจากบางนามา ผมขับประมาณ 90/ชม.อยู่เลย2จากซ้าย พอถึงทางเบี่ยงซ้ายเลี้ยวไปสุวรรณภูมิ ก้อยังขับ90/ชม แต่พอเบี่ยงซ้ายผมก้อเข้ามาอยู่เลนขวาสุด(มี2เลน) ก้อมองจกหลังไม่มีรถไม่มีอะไร ไม่ถึง5วิทันใดนั้น รถตู้ไมประจำทาง แต่ไม่รู้ว่ามีผู้โดยสารหรือป่าว เปิดไฟสูงใส่ แล้วมาอย่างเร็วแบบเกือบชนท้ายผมแบบน่าจะไม่เกิน2เซนจัยหายเลยครับ แล้วก้อตามสูตรพอแซงเราได้ก้อมาปาดหน้าเบรคๆๆๆๆๆๆๆๆ ไปๆๆๆๆๆๆเบรคๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อยู่อย่างนั้น แต่ไม่นานก้อแยกย้ายกันไป

เข้าจัยคับว่าผมขับช้าแต่ก้อไม่น่าทำกันขนาดนี้ ในรถผมมี4ชีวิต (หรือว่าผมขับช้าไปแล้วดันไปอยู่เลนขวา)

** ถ้าเห็นpostนี้ไม่เหมาะสมรบกวนผู้ดูแลรบได้เลยนะครับ **

แมร่งแย่ทุกคัน ..... โดยเฉพาะรถตู้ โดยสารประจำทาง ทั้ง รถตู้ ผี และไม่ผี

ขับปาดซ้าย ปาดขวา เหมือน รถเมล์ จาก ซ้ายสุด มา ขวา สุด สลับไป สลับมา ขอแค่แซง รถได้ คันเดียว ก็ยังจะปาดออกมา .....

ที่ขับแบบมีมารยาท เห็นจะเป็นพวก Alphard ทีมีเจ้านายนั่งมาด้านหลัง, แต่พอ ขับคนเดียว เจ้านายไม่อยู่ ก็เกรียนใช่ย่อย (ไม่ใช่ทุกคัน)

อีกแบบคือ รถโรงเรียน อันนี้จะขับค่อนข้างสุภาพ ถ้าเปิดไฟขอทาง จะให้ไปก่อนทุกครั้ง เพราะถือว่า มีตัวอ่อน ของชาติ อยู่เต็มคัน รถ.....

ปล. รถตู้สาธารณะ ดีๆนะมีเยอะ ตามคำบอกเล่ามา แต่ที่ผ่านมา ไม่เคยเห็นซักคันเลย ไม่มุด ไม่แซง ก็วิ่งเร็ว ทางใดก็ทางนึง

แมร่งแย่ทุกคัน ..... โดยเฉพาะรถตู้ โดยสารประจำทาง ทั้ง รถตู้ ผี และไม่ผี

ขับปาดซ้าย ปาดขวา เหมือน รถเมล์ จาก ซ้ายสุด มา ขวา สุด สลับไป สลับมา ขอแค่แซง รถได้ คันเดียว ก็ยังจะปาดออกมา .....

ที่ขับแบบมีมารยาท เห็นจะเป็นพวก Alphard ทีมีเจ้านายนั่งมาด้านหลัง, แต่พอ ขับคนเดียว เจ้านายไม่อยู่ ก็เกรียนใช่ย่อย (ไม่ใช่ทุกคัน)

อีกแบบคือ รถโรงเรียน อันนี้จะขับค่อนข้างสุภาพ ถ้าเปิดไฟขอทาง จะให้ไปก่อนทุกครั้ง เพราะถือว่า มีตัวอ่อน ของชาติ อยู่เต็มคัน รถ.....

ปล. รถตู้สาธารณะ ดีๆนะมีเยอะ ตามคำบอกเล่ามา แต่ที่ผ่านมา ไม่เคยเห็นซักคันเลย ไม่มุด ไม่แซง ก็วิ่งเร็ว ทางใดก็ทางนึง

จริงครับ แย่แทบทุกคัน พวกนี้ทำตัวนักเลงอีกต่างหาก ขนาดรถตู้ด้วยกันมันยังปาดกันเอง เคยเจอลงมาซัดกันกลางถนนเลย

ถ้ามันมาขอทางแบบอยู่ห่างๆซักช่วงคันรถ ส่วนใหญ่ผมจะให้ทาง แต่ถ้ามันมาจี้ตูดขนาดนั้นผมก็จะไม่หลบแล้วก็แกล้งขับช้าขึ้น รถตู้ช้าวิ่งขวาก็เยอะแยะ แถมไม่ค่อยหลบให้ใคร มันก็สมควรโดนมั่งหล่ะ

ผมเจอประจำเลย เจอแบบแช่ ขวาบ้าง นิ่งงงง บิ๊วอารมณ์ยั่วโมโหผมมาก เปิดไฟของทางก็แล้ว นิ่ง....

ส่วนอีกแบบก็ ซิ่งโหด ปาด / ตัดหน้า จี้ท้าย ผมไม่ค่อยโดนนะ เพราะผมเป็นคนขับเร็ว แต่ผมเห็นคันที่เค้าขับปกติ มักจะโดน

วาวไฟ เปิดไฟเลี้ยว จี้ทาย บางทีผมเห็นแล้วหงุดหงิด ก็เลยไปจี้บ้าง ไฟสูงบ้าง อยากให้รู้ว่าเวลาตัวเองโดนจะรู้สึกไง เวลามีคนมาจี้ (ไม่รู้ว่าจะรู้สึกหรือเปล่า)

แต่บางครั้งผมก็ไม่ทำนะ เพราะคิดในใจว่า มีผู้โดยสารไม่รู้เรื่องไรอยู่ในรถ กับเรื่องนอกรถ ก็เลยปล่อยผ่าน(แบบหงุดหงิดในใจ^^)

เจอประจำเกือบทุกวันเช้า หรือตอนเย็น โดยเฉพาะบนทางด่วน มันขับกันริยำแบบนั้น รถถึงได้ชน ถึงคว่ำกันเป็นประจำ และก้ต้องมีอยู่ต่อไป ตราบใดคนขับมันไม่สำนึก

คนที่โดยสารเสี่ยงภัยกันรายวัน

เจอมันทุกวัน รถตู้เอี้ยๆ

ใครบังอาจมาแกล้ง เจ๊คนสวยได้

คนเราบางทีชอบอคติกับ รถตู้ รถเมล์สาย 8 รถเมล์เล็ก-ใหญ่ รถแท๊กซี่ ตุ๊กๆ ตำรวจ จนบางทีมีสิ่งดีๆแต่มองข้าม เรื่องหยั่งงี้มันเหมือนกับ ดาราไปทำบุญไม่ยักจะสนใจ แต่ถ้าเมื่อใดดาราตบกันเท่านั้นแหละ แต่ละช่อง เชิญไปออกรายการกันไม่ทันกันเลยทีเดียว

รถตู้ดีก็มีผมก็เคยเจอ รถตู้แย่ก็มีผมก็เคยเจอผมก็ปล่อยวาง เค้าคงทำรอบกลัวไม่ได้เงิน

รถเมย์จอดกลางถนน / รถแท๊กซี่ปาด 3 เลนรับลูกค้า / มอไซน์แทรกทุกเลนที่มีรู / รถตู้วิ่งซ้ายหรือขวาสุดแล้วปาดเข้าหน้าไม่เคยคิดจะต่อแถว ถ้าวันไหนจะขับช้าขับ 20 ไม่สนใคร ขอให้เจริญๆ ทั่วทุกคนครับ กรรม

คุณสมบัติ ของคนขับรถตู้(วิน) บางคัน

1- ต้องหน้าด้าน (ปาดหน้าชาวบ้านแล้ว ต้องทำหน้ามึน ไม่รู้ไม่ชี้)

2- เวลาขับรถ ต้องคิดเสมอว่า พ่องกำลังจะตาย ต้องรีบกลับไปดู

3-ถ้าเกิดอุบัตเหตุ ให้รีบโวยวายใว้ก่อน ประมาณว่า กรูถูก แต่ถ้าคู่กรณีมาเยอะก็ อ้างโน้นนี่นั่น สารพัดไป

ปล. แอบระบายนิสครับ เนื่องจากโดนมันทุกวัน

จริงๆขับเร็วเท่าไหร่ก็ตาม มีรถมาเร็วกว่าเราก็ควรรีบหลบให้ดีที่สุดครับ

รถตู้ รถเมล์ แท๊กซี่...ขับเร็วไม่ว่าแต่ขับปาด ซ้ายทีขวาที นี่สิ ประจํามันคงรีบไปตาย

เจอบ่อย รถตู้ รถเมล์ แท๊กซี่ มอไซด์ ขับปาดบ้าง จี้บ้าง กวนบ้าง

เราได้แต่ปลง อย่าไปยุ่งกับพวกมัน เวลามีปัญหาเราจะปวดหัว พวกมัน แฮปปี้