Jump to content

ต่อเดย์ไลท์กับสายตัดหมอกเดิมแต่อยากเอาไฟรี่ออก

Recommended Posts

ผมต่อเลย์ไลท์กับสาย ชุดตัดหมอกเดิมจากศูนย์(ไฟตัดหมอกไม่ได้ใช้แล้ว) เพราะขี้เกลียด+ไม่มีเวลาเดินสายใหม่ เลยทำให้ต้องเปิดไฟฟรี่ก่อน ไฟเดย์ไลท์จึงจะติด

มีวิธี

1.เปลี่ยนเป็นแบบไม่ต้องเปิดไฟหรี่ก่อน โดยเปิดสวิทซ์ไฟตัดหมอกที่ก้าน เหมือนเดิม หรือ

2.เปลี่ยนเป็นแบบไม่ต้องเปิดไฟหรี่ก่อน โดยเปิดสวิทซ์ไฟตัดหมอกที่ก้านเหมือนเดิม พอเปิดไฟหรี่แล้วดับเอง

หรือว่าเดินสายเองง่ายกว่าครับ พี่ๆมีใครมีประสบการณ์ ต่อจากชุดไฟตัดหมอกบ้างมั้ย รบกวนที

อ่านตั้งนานกว่าจะเข้าใจ :D จขกท น่าจะตัดต่อสายที่ขั้วหลอดไฟตัดหมอก เอาใช่มั๊ยคับ เพราะขี้เกียจ 555 :P ผมเดาว่าอย่างนั้น ทีนี้ ถ้าจะทำ

แบบ 1 คือ เปลี่ยนเป็นแบบไม่ต้องเปิดไฟหรี่ก่อน โดยเปิดสวิทซ์ไฟตัดหมอกที่ก้านเหมือนเดิม แล้วให้ Daylight ติด

ยากขนาดที่รื้อคอพวงมาลัย รื้อยันก้านน่ะคับ ผมว่าท่านจขกท ไม่น่าจะอยากแตะวิธีนี้

2.เปลี่ยนเป็นแบบไม่ต้องเปิดไฟหรี่ก่อน โดยเปิดสวิทซ์ไฟตัดหมอกที่ก้านเหมือนเดิม พอเปิดไฟหรี่แล้วดับเอง

เอาคำตอบวิธีที่ 1 ไปยกกำลังสองเลยคับ

ทางที่จะเอาง่ายที่สุดและช้ำน้อยสุด คือเอาชุดสายไฟของเค้ามาต่อเลยคับ มันจะมีวงจรรีเลย์มาครบๆ ต่อตรงสายก้อจบสวยแล้วคับ :lol:

สวิทส์ไฟตัดหมอกไม่สามารถใช้งานได้ถ้าสวิทส์ไฟหรี่อยู่ในตำแหน่งปิด ทำได้ แต่ต้องรื้อเยอะ

ต่อแบบง่ายๆเถอะครับ :)

สวิทส์ไฟตัดหมอกไม่สามารถใช้งานได้ถ้าสวิทส์ไฟหรี่อยู่ในตำแหน่งปิด ทำได้ แต่ต้องรื้อเยอะ

ต่อแบบง่ายๆเถอะครับ :)

ถ้าลูกพี่ผมมาล่ะก็ ง่ายทุกเรื่อง

ผมลองเขียนคร่าวๆ เท่าที่จำได้นะครับ

เป็นของ Sub นะ

การทำงานส่วนของ DRL คือ มีสวิตซ์ควบคุมการเปิด/ปิด ถ้าเปิดค้างไว้ เมื่อสตาร์ทรถไฟก็จะติดเองทันที แต่ถ้าเปิดไฟหรี่ DRL ก็จะดับทันที

ผมลากไฟตรงจาก Batt. ผ่านฟิวส์ประธานขนาด 30 A เพราะว่าไฟเลี้ยง 12V ตรงขั้วสีฟ้า (ช่องเสียบไฟตัดหมอก) ไม่มีไฟ ฟิวส์ก็ไม่ขาด ไม่อยากง้อศูนย์เลยลากใหม่ซะ :lol:

วงจรของ DRL ผมใส่ฟิวส์เพื่อป้องกันกรณีลัดวงจร ไม่ได้ห่วงเรื่องกระแสใช้งานปกติครับ

เท่าที่อ่านดู ชุดไฟตัดหมอกของเจ้าของกระทู้เป็นแบบบิดที่ก้าน ผมจึงไม่แน่ใจนัก แต่ถ้าเป็นของ Sub ในกรณีนี้ก็ย้ายสายจาก Light on ไป เกาะที่ Ignition on ก็จะสามารถต่อไฟจากชุดไฟตัดหมอกเดิมได้ทันที แต่ไฟที่สวิตซ์ก็จะติดตลอด ซึ่งถ้าไฟที่สวิซ์เสียอยู่ก่อนแล้วก็จบงานครับ

อันนี้ครับ ไฟเลี้ยง 12 V ไม่มา ผมก็เลยย้ายขั้วไปใส่ที่ Ignition on แทน ทำวงจร DRL ซะ :D

ยังไงตรงชุดก้านไฟตัดหมอกคงต้องรอป๋าทอมมาตอบนะครับ :)