Jump to content

หลอดไฟในรถแต่ละจุด กี่วัตต์ครับ ถ้าใช้หลอดวัตต์เกินปกติจะเป็นอะไรไหมครับ / เลือกหลอดยั

Recommended Posts

ผมหาข้อมูลมาได้ว่า รถเรา ใช้ ขั้วแบบนี้ครับ

1. ไฟหน้า HB4 ไฟต่ำ,ไฟสูง HB3

2. ไฟหรี่หน้า T10

3. ไฟเลี้ยวแก้ม T10

4. ไฟส่องแผนที่ ขั้วฟิวส์หรือฟิวส์สปริง ใช้ 2 ตัวซ้าย-ขวา

5. ไฟห้องโดยสาร ขั้วแบบฟิวส์สปริง

6. ไฟถอย T10

7. ไฟเลี้ยวหลัง T20 แบบเสียบ

8.ไฟหรี่หลัง T20 แบบเสียบ

9.ไฟส่องป้ายทะเบียน T10

10.ไฟห้องสัมภาระ T10

11.ไฟตัดหมอก H11

ไม่แน่ใจ แต่ละจุดมันกี่วัตต์ครับ

ถ้าเราใช้วัตต์เกินของ เดิมๆ จะมีผลอะไรไหมครับ น่าจะขั้วร้อนหรือป่าวครับ

และพวก หลอด LED SMD ต่างๆ เลือกยังไงไม่ให้มีปัญหาครับ

แต่ละจุดกี่วัตต์นี่ ผมจำได้ไม่หมดน่ะครับ แต่ไฟหน้านี่ 55 w ครับ ถ้าวัตต์เกิน สำหรับไฟหน้า ถ้าเกินมากๆก็ขั้วละลายครับ คิดว่าจุดอื่นก็น่าจะเหมือนกันครับ แต่คงต้องเกินมากเหมือนกันครับ

เออ แต่ในคู่มือมีบอกไว้หมดน่ะครับ หน้าหลังๆน่ะครับ

ผมหาข้อมูลมาได้ว่า รถเรา ใช้ ขั้วแบบนี้ครับ

1. ไฟหน้า HB4 ไฟต่ำ,ไฟสูง HB3 55w

2. ไฟหรี่หน้า T10 5w

3. ไฟเลี้ยวแก้ม T10 5w

4. ไฟส่องแผนที่ ขั้วฟิวส์หรือฟิวส์สปริง ใช้ 2 ตัวซ้าย-ขวา ไม่เกิน 10w จำไม่ได้

5. ไฟห้องโดยสาร ขั้วแบบฟิวส์สปริง ไม่เกิน 10w จำไม่ได้

6. ไฟถอย T10 จำไม่ได้

7. ไฟเลี้ยวหลัง T20 แบบเสียบ 21w

8.ไฟหรี่หลัง T20 แบบเสียบ 21w

9.ไฟส่องป้ายทะเบียน T10 5w

10.ไฟห้องสัมภาระ T10 5w

11.ไฟตัดหมอก H11 55w

ไม่แน่ใจ แต่ละจุดมันกี่วัตต์ครับ

ถ้าเราใช้วัตต์เกินของ เดิมๆ จะมีผลอะไรไหมครับ น่าจะขั้วร้อนหรือป่าวครับ

และพวก หลอด LED SMD ต่างๆ เลือกยังไงไม่ให้มีปัญหาครับ