Jump to content

วิธีเปลี่ยนหลอดไฟในคอนโซน

Recommended Posts

คือหลอดตรงที่ปรับกระจกมันเป็นหลอดลงปริ่้นไม่อะคับ มันไม่ต้องต่อแล้วอ่ะคับ ผมเลยงงว่ามันสว่างแบบเบามากอ่ะคับ ถ้า5มิลใส่ไม่เข้าใช่ไหมคับ หลอดไม่แน่ใจอะคับว่ลเปน super bright รึเปล่ารึเปล่า รูปเดียวตามมาคับผม

อ่อ แบบนั้นไปหา SMD มาใส่เลยคับ แต่ร้อนขึ้นนิดนะ มันแลกกันน่ะคับ

- ใช้ 5mm หัวมนก็ได้ ลด R ลง 200k ก็ได้ถ้าอยากได้สว่าง ของผมที่ใช้แบบ 4 เหลี่ยมเพราะเหลือจากทำไฟ F1

- ไฟตรงที่ปรับกระจก เอาออกไม่ได้เพราะเป็น chip smd ผังที่บอร์ดเลยบางตัว จะทำต้อง "ใจ" ด้วย อิอิ แกะยากหน่อย

อันนี้จะเป็นไฟตัดหมอก

อุปกรณ์ที่ใช้

- หลอด LED จะเป็นหลอดหรือ 4เหลี่ยม ก็แล้วแต่ชอบ ส่วนสีก็เลือกเอา ของผมมีสีแดง เหลือจากทำ F1 เลยเอามาทำ

- ตัวต้านทาน 200k - 1k Ohm อันนี้ก็แล้วแต่จะใช้ค่าเท่าไหร่ อยากสว่างมากก็เอาน้อยกว่านี้

ถอดเรียบร้อยก็เอาสวิตท์ไฟตัดหมอกออกมา ตัวการใหญ่อยู่นี้ หุหุ

แยกร่างออกมาจะได้ 3 ส่วน ตามรูป (อันนี้รูปทำเสร็จแล้ว อิอิ)

จะมีเบ้าอันนึง บิดออกมาแล้วแกะหลอดเก่าออกเลยจ้า ในรูปผมใช้สายโทรศัพท์เก่าๆ ขั้วบวกผมแหย่ให้ออกตรงรูปที่ด้านบนมีรูปตัว T (ไม่รู้มันจะ sensitive กับขั้ว + - หรือเปล่า)

จากนั้นเอา R ต่อขั้ว + ของหลอด LED แล้วเอามาลองเทสดูก่อนว่าติดมั้ย โอเค แจ่ม

จากนั้นประกอบยัดเข้าไป หุหุ อันนี้ก็แล้วแต่ละคนจะยัดเข้าไปกันยังไงล่ะทีเนี้ย หรือใครมีวิธีดีๆ ก็ว่ามาได้เลย (ขั้ว + ผมให้อยู่ทางซ้าย)

ลองเอาไปเสียบจริงล่ะทีเนี้ย อิอิ โอเค แจ่ม

ประกอบร่าง กลับเข้าที่เดิม ลองเทสแบบจริงๆ จังๆ หน่อย

เปิดไฟหรี่---ไฟติด

กดไฟตัดหมอด---ไฟติด

เปิดไฟหน้า---ไฟติด โอเค ผ่าน

มาต่อกันต่อที่หลอดไฟของไฟฉุกเฉิน นี้ก็ไปแล้วเหมือนกัน เนื่องจากเมื่อวานฝนกำลังจะตกเลยต้องประกอบกับเข้าไปก่อน วันนี้เลยต้องรื้อใหม่ยกชุดอีกรอบ หุหุ

ภาพบางภาพหายไปเพราะโพสไว้นานแล้ว

เริ่มจากถอดชุดวิทยุออกมาให้ได้ก่อน หุหุ การถอดการรื้อไปดูได้จาก link ที่ทำให้ด้านบน

แยกร่างกันหน่อย เช่นเดิมมีเบ้าหลอดไฟอยู่ แกะหลอดไฟออกซะเลย

ชุดนี้ผมเปลี่ยน R ครับใช้ R 400 Ohm จะได้สว่างขึ้นมาหน่อย อิอิ

R ต่อเข้า + ได้เลยจ้า

การทำเหมือนที่ทำไฟตัดหมอกเลย เสร็จแล้วเอามาเทสดูก่อน

โอเคใช้ได้ดี ไม่มีปัญหา

ใครชีวิตว่างมากกว่าผม หุหุ จะนั่งทำก็ได้น่ะ จากรูปเป็นเบ้าของไฟชุดแอร์ ทุกตัวมีเบ้าไฟหมด

อันนี้ชุดไฟ SEL/RESET มันไม่ได้ขาดหรอก ใช้ได้ดีอยู่ แต่เนื่องจากความเสี้ยน หุหุ (จะได้ไฟสีแดง ชุดเดียวกับไฟตัดหมอกกับ Engin Start) การแกะยากหน่อย มีเขี้ยวล๊อคไว้ 6 จุด ต้องหาของมาถ่างไว้แล้วค่อยดันออกมา (ใช้กล่องพลาสติกไอติม วอลล์ มาตัด)

จากนั้นแยกร่างกันหน่อย

เบ้าไฟ 2 ชุด เป็นชุดไฟตรง SEL/RESET อีกชุดเป็นชุดไฟ + -

เช่นเดิม R ต่อเข้า +

ด้านไฟ + - ผมยัด LED เข้าไปในรู ไม่งั้นถ้าไว้ข้างนอกแสงไฟจะออกไปได้ไม่มากพอที่จะทำให้สว่าง

ต่อเสร็จลองเทสดู โอเค ใช้ได้

ถ่ายคู่กันซะหน่อย