Jump to content

ล้างท่อไอดี มีใครล้างครับ .. แอบสงสัย มันต้องไหมครับ

Recommended Posts

เห็น ไล่ล้างกัน ตั้งแต่ MAF , ลิ้นปีกผีเสื้อ , มอเตอร์เดินเบา

เลยสงสัย ล้างท่อไอดีกันไหมครับ

เห็นฝั่งพวกรถ ดีเซล พวกวีโก้ ฟอร์จูน ล้างกันเหมือนกัน

คราบแบบสยองๆ เลยครับ

พาลสงสัย ฝั่งเบนซินเรา จำเป็นไหมครับ

เพราะ ว่าจะลองใช้ กรอง KN แล้วเห็นว่าฝุ่นเยอะ จะต้องล้างนู้นนี่นั่นบ่อยขึ้น

ทำให้สงสัยตัวนี้ด้วยครับ

Ref: http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=2553.0

ดูแล้วแปลกใจ ทำไมมันแฉะนัก ท่อร่วมไอดี ดีเซล

ของเรามัน Air จริงๆนะคับ ไม่มีอะไรเจือปนเลย จะมีชื้นก้อนิดหน่อยมาก เพราะกรองอากาศมันดักไปหมดก่อน

ผมไม่เคยแกะนะ มันแงะเยอะไปหน่อย ไม่คุ้มเวลา ได้แต่ล้วงๆเอาผ้าถูๆดูมันก้อไม่ได้หนาเยอะเหนอะหนะจนน่าตกใจ

ผมมองว่า Flow ของอากาศมันอาจจะ Loss ตามผิวบ้างแต่ไม่น่าจะปิดกั้นทางเดินอากาศขนาดนี้ :)

ดูแล้วแปลกใจ ทำไมมันแฉะนัก ท่อร่วมไอดี ดีเซล

ของเรามัน Air จริงๆนะคับ ไม่มีอะไรเจือปนเลย จะมีชื้นก้อนิดหน่อยมาก เพราะกรองอากาศมันดักไปหมดก่อน

ผมไม่เคยแกะนะ มันแงะเยอะไปหน่อย ไม่คุ้มเวลา ได้แต่ล้วงๆเอาผ้าถูๆดูมันก้อไม่ได้หนาเยอะเหนอะหนะจนน่าตกใจ

ผมมองว่า Flow ของอากาศมันอาจจะ Loss ตามผิวบ้างแต่ไม่น่าจะปิดกั้นทางเดินอากาศขนาดนี้ :)

ตอนที่ถอดลิ้นปีกผีเสื้อออก แล้วล้วงเข้าไป คราบเขม่าก็เยอะอยู่นะพี่ทอมมี่ ผมก็ล้วงเท่าที่ทำได้อะครับ

ตอนที่ถอดลิ้นปีกผีเสื้อออก แล้วล้วงเข้าไป คราบเขม่าก็เยอะอยู่นะพี่ทอมมี่ ผมก็ล้วงเท่าที่ทำได้อะครับ

เอาไปวิ่งที่ไหนมา รถปกติท่อไอดี ไม่น่าเน่าถึงขนาดนี้นะ เห็นแล้วสยอง

เจ้านั้น ทรายในหม้อกรองก็เยอะกว่าชาวบ้านเค้า พลังดูดยิ่งกว่าเครื่องดูฝุ่น .........

เอาไปวิ่งที่ไหนมา รถปกติท่อไอดี ไม่น่าเน่าถึงขนาดนี้นะ เห็นแล้วสยอง

ก็วิ่งปกติแหละพี่ มีอัดบ้างเหยียบบ้าง ติดแก๊ส และใช้กรอง simota carbon อะครับพี่

เจ้านั้น ทรายในหม้อกรองก็เยอะกว่าชาวบ้านเค้า พลังดูดยิ่งกว่าเครื่องดูฝุ่น .........

ทรายมันเข้าตั้งแต่ใส่ Air Duct อะแหละ อาจจะเป็นตอนวิ่งเร็วๆ มันโดนลงแรงๆพาเข้าไปอะครับ

แต่ถ้าขนาดในรูปก็สยองเกิน - -"

เห็นของคนอื่นก็สกปรกพอกันนะลิ้นอะ

ถ้าเลอะมากๆ ศูนย์มันจะยอมทำให้ไหมครับนี่ - - อยากทราบจัง

รับทำอยู่แล้วครับ แต่มันจะถอดมาทำหรือเปล่านี่ดิ เห็นบางคนบอกว่าไม่ถอดมาทำ แค่ล้างด้านนอก แล้วมันจะสะอาดได้ไงหว่า