Jump to content

อุทาหรณ์เตือนใจ---ขับรถระวังๆกันด้วยนะคะ

Recommended Posts

อดีตครูวัย 74 ปี เปิดประตูดูหลังขณะถอยรถเข้าจอด เผลอเหยียบคัีนเร่งรถพุ่งร่างอัดกระแทกต้นไม้เสียชีวิต

(31 ส.ค.) เมื่อวันที่ 30 ส.ค. สน.บางเสาธง รับแจ้งมีรถเสียหลักชนกับต้นไม้ และมีผู้เสียชีวิต ภายในโรงเรียนเซนต์ปีเตอร์ ธนบุรี แขวงคลองขวาง เขตภาษีเจริญ จึงรุดไปตรวจสอบพร้อมเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้อง ที่เกิดเหตุอยู่ภายในสวนหย่อมด้านหลังสนามฟุตบอลพบรถเก๋งยี่ห้อฮอนด้า รุ่นซีวิค สีบอนซ์เงิน กันชนหน้าและหลังกระเด็นหลุดออกจากรถ ประตูฝั่งคนขับพังยับเปิดย้อนไปทางหน้ารถ ใกล้กันพบศพ นายมานิตย์ บุญขำ อายุ 74 ปี ข้าราชการครูเกษียณอายุ นอนเสียชีวิตระหว่างประตูรถกับต้นไม้ สภาพถูกอัดก็อบปี้

จากการสอบสวนพยานที่เห็นเหตุการณ์ทราบว่า ผู้ตายมักจะมาตีกอล์ฟที่สนามบอลของโรงเรียนดังกล่าวอยู่เป็นประจำ โดยก่อนเกิดเหตุผู้ตายได้ขับรถมาจอดที่ลานจอดรถ ซึ่งอยู่ห่างจากจุดเกิดเหตุประมาณ 30 เมตร เพื่อที่จะมาออกกำลังกายเหมือนกับทุกวัน ขณะที่กำลังถอยรถเข้าจอด ผู้ตายได้เปิดประตูรถฝั่งคนขับเพื่อที่จะดูหลังรถ จากนั้นรถก็เกิดถอยหลังพุ่งอย่างแรงจนรถไปปีนฟุตบาธของสวนหย่อม และชนกับโต๊ะหินอ่อนพังเสียหาย โดยระหว่างนั้นผู้ตายได้เกาะกับประตูรถ เมื่อรถพุ่งมาใกล้กับต้นไม้จึงทำให้ร่างกระแทกกับต้นไม้เสียชีวิต

เบื้องต้นสันนิษฐานว่าขณะที่ผู้ตายกำลังถอยรถโดยเปิดประตูรถมองหลัง ระหว่างนั้นเท้าคงไปเหยียบคันเร่งจึงให้รถพุ่งถอยหลังอย่างเร็ว จนไม่สามารถบังคับทิศทางได้ และผู้ตายก็คงพยามเกาะประตูเพื่อออกจากรถจึงทำให้ร่างกายฟาดกับต้นไม่เสียชีวิตดังกล่าว

อดีตครูเผลอเหยียบคันเร่ง รถพุ่งชนต้นไม้ดับ

ขอแสดงความเสียใจกับคุณปู่ด้วยครับ

แต่ผมก็นะ ผมเห็นผู้สูงอายุ และไม่สูงอายุหลายท่าน

เ้วลาถอยชอบชอบเปิดประตูออกมาแล้วมองไปข้างหลัง (ซึ่งมันอันตรายมากๆ )

ผมยังงงๆ ว่า กระจกมองข้าง มันก็ปรับได้ ทำไมเขาไม่ทำกัน

เสียใจกับผู้เสียชีวิตจริงๆ ครับ พลาดนิดเดียวเท่านั้น แต่ผลที่ตามมาสุดบรรยายเลย ขอบคุณสำหรับข่าวที่เป็นอุทาหรณ์ได้อย่างดีครับ

คงไว้บนความไม่ประมาท ครับ

ไว้อาลัยแก่ผู้เสียชีวิต ด้วยนะครับ

ขอไว้อาลัยให้กับผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ชีวิตควรตั้งอยู่ในความไม่ประมาทน่ะครับ