Jump to content

อยากถามเรื่อง Civic Coupe 2Door ปี 1997-2000

Recommended Posts

พยายามจะหาจากเว็บอื่นและ แต่ก็ไม่ค่อยมีข้อมูล ไม่รุ้ว่าเค้าเรียกรุ่นนี้ว่ายังไง เปิดไปก็เห็นแต่รุ่นที่เป็น 3 ประตู

เลยมาลองถามความรู้ที่นี่ก่อน พอดีแอบนอกใจ FD ไปชื่อนชอบ เจ้า Coupe นิดนึง

ที่อยุ่ในภาคแรก The fast and the furious

อยากถามว่ายังเป็นรถที่น่าขับไหม อะไหล่ กับของแต่งจะหายากหรือเปล่า

แล้วถ้า อยากแรงจะลงทุนน้อยกว่า FD หรือเปล่า เช่น วางเครื่องใหม่ ใส่เทอร์โบ

ผมชอบไมล์ ดิจิตอล ของ FD มาก จะมีวิธีแปลงไปใส่ป้ะ อันนี้คิดเล่นๆ

แล้วก็งงว่า บางคันไฟหน้าก็ใหญ่ บางคันไฟหน้า ก็จะตรงๆยาวๆ ไม่รุ้ว่ามันรุ่นเดียวกันหรือเปล่า

ใครมีข้อมูลแชร์ให้บ้างนะครับ ขอบคุณครับบ

น่าจะเป็น civic EJ ครับ ถ้าอยากแรงยังไงก็คงลงทุนน้อยกว่า FD แน่นอนครับ เครื่องก็คงวางได้เหมือน EG น่าจะวางได้ทั้ง บ๊อค D, B, K, H น่ะครับ^^

เอารูปมาให้ชมครับ อิอิ

คันดำกับคันแดงรุ่นเดียวกันหรือเปล่าครับ ทำไมไฟคนละแบบ

เคยสนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน ไปถามเรื่องความแรงที่อู่ เค้าบอกว่า"รถเกือบทุกประเภทจะแรงตามตัง พังตามทีน"อ่ะคับ

ตัวที่สนใจ น่าจะเป็นตัวดำ รุ่น 3ประตู ออกมาช่วงท้ายๆ ของซีวิคตาโต

ลองดูกระทู้นี้

http://www.cm-club.com/forum/showthread.php/97246-%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88-honda-civic-coupe-type-r

คันดำ เหมือนจะใหม่กว่านะคับ คันแดงคงออกมาพร้อมๆกับเตารีด ดูจากไฟหน้า คันดำเค้าเรียกหน้า lev มั้งคับ

ตัวที่สนใจ น่าจะเป็นตัวดำ รุ่น 3ประตู ออกมาช่วงท้ายๆ ของซีวิคตาโต

ลองดูกระทู้นี้

http://www.cm-club.c...ic-coupe-type-r

อ๋อ คือคันดำใหม่กว่า แต่ผมชอบไฟหน้าแบบคันแดงอะครับ แล้วทั้ง 2 คันมีอะไรต่างกันอีกไหมครับ

ไม่ค่อยสันทัดนะครับ

คันแดงไฟมันเ้หมือนตัว 3 Door เลยอะครับ

ส่วนคันดำ รหัสตัวถัง EK บ้านเราเรียกว่าตาโต ถ้ารถออกศูนย์ ก็จะเป็น 4 ประตู

ทีนี้ 2 ประตูก็มันก็จะมี EK Coupe กับตัวแรงคือ EK9 Type-R ซึ่งก็จะมีรุ่นย่อยเยอะ ตามปีอีก

ยังไงรอผู้รู้อีกทีครับ ส่วนเรื่องของแต่ง ถ้าเน้นแรง จัดไปเลย หารถเก่าๆเล่นเจ็บตัวน้อยกว่าครับ

มีเครื่องมือสอง ของแต่ง ให้เล่นจนเบื่อเลยครับ บล็อค B16A ,B16B ,B18B ,B20B เยอะแยะมากมาย

แบบคันแดง http://en.wikipedia.org/wiki/Honda_Civic_(fifth_generation) มันจะเป็นเจนเดียวกับเตารีดแหละคับ แต่ผมไม่เคยเห็นวิ่ง หรือขายเลยนะคับ เหมือนกับเมืองไทยจะไม่มีหรือเปล่า ? :wacko: (ถ้าผิดพลาดก็ขออภัย :lol:) ถ้าชอบไฟหน้าแบบนั้นคงต้องเล่นเป็นเตารีดแล้วแหละมั้งคับ

คันแดงรหัสตัวถังน่าจะเป็น EJ เหมือนที่คุณ Pipekub บอก

ส่วนคันดำเป็น EK Coupe คับ ถ้าถามถึงความต่างคันดำจะได้ปีใหม่กว่า

ส่วนคันแดงผมว่าหารถแท้ๆบ้านเราคงน้อยมากคับ ส่วนเรื่องความแรง

ไม่ว่าจะเป็น EG 4ประตู หรือ EG6(3ประตู) หรือ EK บ้านเราส่วนมากถ้าอยาก

ก็วาง B16A B16B B18C B20 ได้เลยคับ พื้นฐานไม่น่าจะต่างจากรถ EG 4ประตู 3ประตูหรือ EK บ้านเรามากนัก

ตอบเท่าที่รู้นะครับ

รุ่นนี้เค้าเรียกว่า EJ7 หลักๆจะมี 2 รุ่นครับสำหรับตัวคูเป้ จะมีรุ่น 96 กับ ไมเนอร์เชน ปี 99-2000 (ตัวนี้ไฟหน้า กันชนหน้า จะสวยกว่า และไฟท้ายเป็นขาวแดง)

เรื่องอะไหล่ ไม่ต้องห่วงครับ มีเพียบ เยอะมาก รวมทั้งของแต่งด้วย เยอะมากๆๆ ครับ

เรื่องแปลงไมล์ ส่วนใหญ่จะใส่พวก typeR หรือไม่ก็ Mugen, Spoon (สองอันหลังน้อยมากๆครับ )

แต่มาระยะหลังเค้าจะนิยมแปลง ไมล์ S2000 กัน (จะ AP1-AP2 ก็ตามสะดวกครับ) ซึ่งผมว่ามันเจ๋งกว่า FD เราอีกอ่ะ

ประมาณนี้ครับผิดถูกขออภัย ;)

ไม่ค่อยสันทัดนะครับ

คันแดงไฟมันเ้หมือนตัว 3 Door เลยอะครับ

ส่วนคันดำ รหัสตัวถัง EK บ้านเราเรียกว่าตาโต ถ้ารถออกศูนย์ ก็จะเป็น 4 ประตู

ทีนี้ 2 ประตูก็มันก็จะมี EK Coupe กับตัวแรงคือ EK9 Type-R ซึ่งก็จะมีรุ่นย่อยเยอะ ตามปีอีก

ยังไงรอผู้รู้อีกทีครับ ส่วนเรื่องของแต่ง ถ้าเน้นแรง จัดไปเลย หารถเก่าๆเล่นเจ็บตัวน้อยกว่าครับ

มีเครื่องมือสอง ของแต่ง ให้เล่นจนเบื่อเลยครับ บล็อค B16A ,B16B ,B18B ,B20B เยอะแยะมากมาย

นี้ขนาดไม่ค่อยสันทัดนะนี้ 555

ตอบเท่าที่รู้นะครับ

รุ่นนี้เค้าเรียกว่า EJ7 หลักๆจะมี 2 รุ่นครับสำหรับตัวคูเป้ จะมีรุ่น 96 กับ ไมเนอร์เชน ปี 99-2000 (ตัวนี้ไฟหน้า กันชนหน้า จะสวยกว่า และไฟท้ายเป็นขาวแดง)

เรื่องอะไหล่ ไม่ต้องห่วงครับ มีเพียบ เยอะมาก รวมทั้งของแต่งด้วย เยอะมากๆๆ ครับ

เรื่องแปลงไมล์ ส่วนใหญ่จะใส่พวก typeR หรือไม่ก็ Mugen, Spoon (สองอันหลังน้อยมากๆครับ )

แต่มาระยะหลังเค้าจะนิยมแปลง ไมล์ S2000 กัน (จะ AP1-AP2 ก็ตามสะดวกครับ) ซึ่งผมว่ามันเจ๋งกว่า FD เราอีกอ่ะ

ประมาณนี้ครับผิดถูกขออภัย ;)

ขออนุญาติเพิ่มเติมนะครับ

พอดีเคยใช้อยู่ช่วงนึงครับ ทุกวันนี้ยังคิดถึงอยู่ ถ้ามีโอกาสก็อยากเก็บเอาไว้อีกสักคัน :) :)

Civic Coupe จะอยู่ในช่วงเดียวกับ EK หรือตาโตครับ เป็นรถที่ศูนย์ Honda นำเข้ามาขายช่วงนึง

ใช้ Part ครึ่งคันหน้าร่วมกันกับ EK ได้เกือบทั้งหมด เว้นประตู อะไหล่มีเบิกศูนย์นะครับ

แต่รุ่นนี้พิเศษคือเป็นรถสเปค US ซึ่งต่างประเทศเรียกเป็นรหัส Si เครื่องเป็น D16Y 1.6 Vtec แคมเดี่ยว

รุ่นนี้เดิมๆจะมีเฉพาะเกียร์ออโต้นะครับ ถ้าอยากแปลงร่างเป็น Type R ก็ยกของ EK9 มาใส่

เครื่องตระกูล B ทั้งหลายวางได้หมดครับ B16A B16B B18C B20+B16 ฯลฯ :lol: :lol:

ลองเข้าไปดูที่นี่ครับ

http://rcw.ms/forum/forumdisplay.php/115-Club-SI

ขอบคุณหลายๆ คำตอบเลยครับ ข้องใจมา 2 วันและ ฮ่าๆๆๆ

แต่ยังสงสัยว่า ดูเหมือนจะมีคนชอบเยอะอยู่ แต่ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นคนใช้เลย

หรือว่าเพราะรถมันปีเก่าแล้ว หรือว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า

คุ้มมั้ยถ้าขาย FD ไปแต่งคันนี้ ??? :wacko:

ขอบคุณหลายๆ คำตอบเลยครับ ข้องใจมา 2 วันและ ฮ่าๆๆๆ

แต่ยังสงสัยว่า ดูเหมือนจะมีคนชอบเยอะอยู่ แต่ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นคนใช้เลย

หรือว่าเพราะรถมันปีเก่าแล้ว หรือว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า

คุ้มมั้ยถ้าขาย FD ไปแต่งคันนี้ ??? :wacko:

ของแบบนี้อยู่ที่ความชอบครับพี่โบท

ก็เหมือน เราทำ รถ na ให้แรงแล้วหมดเยอะ

หลายๆคนก็บอกว่าทำไมไม่ซื้อเซฟิโรวาง j หมดน้อยกว่าเพราะ "ใจเรารักใน na"

เคนเดินดูในงานมอเตอร์โชว์

ตอนนั้นฮอนด้าเอามาขายช่วงสั้นๆ แล้วโฉมก็คล้ายเจ้าตาโตซึ่งออกมานานแล้วเอามาขายตอนช่วงตาโตกำลังจะตกรุ่น และราคาค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับรถรุ่นอื่นๆในตอนนั้น ตอนนั้นรถสองประตูคนไม่นิยมเพราะดูแล้วแคบ

มีแต่พวกหนุ่มสาวชอบ ยอดขายรถเลยไม่มาก จำนวนรถที่วิ่งๆ กันเลยไม่เยอะ

ลองดู Club Si นะโบส พวกนี้ coupe ทั้งนั้นเลย

ถามว่ามีปัญหาอะไรมั้ย ส่วนใหญ่ก็เรียบง่ายนะระบบไฟไม่ยุ่งยาก ของแต่งทางเลือกเยอะ เพราะใส่กะของ EK ได้ ของจากเมกาบานเลย

วางเครื่องถูกกว่า FD แน่นอน จะเอาวิ่งๆ ก็ B16B, B18CR, B16+20 ถ้าไม่เน้นมากเอาวิ่งขำๆ วาง B16A ก็ได้คร้าบ

เอฟดี เราๆ วางเค งบหลักสองสามแสน อีเค วางบี หลักแสนสบายตัวเลย ของแต่งก็ไม่แพง ถ้าสนใจจริงๆ มานัดเจอรุ่นน้องได้คนนึง เด๋วจะให้ลองนั่ง น้องเป้ วาง B16+20 ปาดฝา ขัดพอร์ท ยัดเฮด คลัชโอเอส เป็นสเตจ1 เผื่อเป็นการตัดสินใจว่าอยากถอยน้องเป้มาบ้างซัดบ้างมั้ยแต่จากประสพการณ์นะ วิ่งและดึงได้ใจ ลากยันเก้าพันสบายๆ แค่อย่าสับเว่าเป็นพอ ฮ่าๆ

ของแบบนี้อยู่ที่ความชอบครับพี่โบท

ก็เหมือน เราทำ รถ na ให้แรงแล้วหมดเยอะ

หลายๆคนก็บอกว่าทำไมไม่ซื้อเซฟิโรวาง j หมดน้อยกว่าเพราะ "ใจเรารักใน na"

+ล้านเลยครับ ทำแทบตาย เจอคอมมอนเรลสมัยนี้ แค่มีกล่องใบกับดันราง xxxวิ่งหนีเรากันหมด T_T