Jump to content

ว่าด้วยเรื่องการเปลี่ยนหัวฉีดน้ำมัน

Recommended Posts

ผมใช้ 1.8 AT ปี 2007 ครับวิ่งมา 26x,xxx ติดแก้สตอน 4x,xxx ครับ

อาการคือตอนตัดเป็นน้ำมันเครื่องสั่นๆคล้ายจะดับ เป็นมา 2-3 ครับ เลยปรึกษาหลายๆท่าน มีข้อแนะนำว่าให้ไปล้างหัวฉีด เลยเอาไปล้าง

ทางร้านแจ้งว่า หัวฉีดตัน บางหัวไม่เป็นฝอย หลังจากล้างก็ใช้ได้อยู่พักใหญ่ๆ ล่าสุดตอนนี้เป็นหนัก start ตอนเช้าเครื่องสั่นมาก ออกตัวไปสักพักติดไฟแดงเครื่องดับ ต้องรอให้เครื่องร้อน จึงตัดเป็นแก้ส จากนั้นก็วิ่งได้ครับ

ข้อสังเกต ขับแก้สปกติทุกอย่างครับ แต่พอเป็นน้ำมันมีปัญหาครับ

พรุ่งนี้จะลองเข้า ศูนย์ที่ระยองให้เข้าตรวจสอบดู ถ้าเป็นที่หัวฉีดน้ำมันจริง ค่าเปลี่ยนเช็คมา หมื่นกว่าๆครับ แต่อู่ฮอนด้าประจำผม แนะนำให้ใช้มือ 2 เพราะรถใช้แก้สเป็นส่วนใหญ่ หัวฉีดน้ำมันใช้มือ 2 ก็พอ ราคาประมาณ 2500 ครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆมีคำแนะนำดีๆมั้ยครับ ส่วนผมพรุ่งนี้จะเข้าศูนย์ครับ แล้วจะมาแจ้งผลครับ

ใช้น้ำมันอะไรครับ

พอดีผมเคยอ่านในเวปนี้นี่แหละเห็นว่าแก๊สโซฮอลทำให้หัวฉัดตันได้น่ะครับ

รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบนะครับ

ที่แน่ๆ โซฮอล95 ไม่มีสั่นครับ ใช้อยู่ปกติดี

หรืออาจเป็นเพราะ น้ำมันของปั้มนั้นๆมีสิ่งแปลกปลอมเข้าไปผสมกับน้ำมันที่เติมรึเปล่าครับ นานๆไปหัวฉีดก็เลยเสื่อม

ล่าสุดช่างบอกหัวฉีดเสื่อมสภาพ ค่าของรวมเปลี่ยนทั้งหมด 12,900 แต่ต้องสั่งของครับ

เลยกะจะลองของญี่ปุ่น ที่ร้านแถวเชียงกงบางนา เป็นของใหม่ รุ่นตะแกรงเหล็ก ทนกว่า 0 ราคาหัวละ 1800 ครับ

ล่าสุดช่างบอกหัวฉีดเสื่อมสภาพ ค่าของรวมเปลี่ยนทั้งหมด 12,900 แต่ต้องสั่งของครับ

เลยกะจะลองของญี่ปุ่น ที่ร้านแถวเชียงกงบางนา เป็นของใหม่ รุ่นตะแกรงเหล็ก ทนกว่า 0 ราคาหัวละ 1800 ครับ

ผมมีครบ 4หัว ครับ...ของ1.8