Jump to content

ไฟเพดานไม่ดับ จากกล่องฟิวส์เสีย

Recommended Posts

ผมใช้ FD2.0 อยู่ครับ พอดีเจอเคสที่ว่า ไฟเพดาไม่ดับ ตอนปิดประตู ทั้งๆๆที่ประตูปิดสนิท ไม่มีอาการหน่วงอะไรเลย เมื่อวานได้เอารถเข้าศูนย์ ศูนย์ใช้เวลาเช็คไปหลายชั่วโมงแล้วแจ้งว่า กล่อง multiplex หรือ กล่องฟิวส์เสีย ค่าใช้จ่ายหมื่นนึง โอ้วแม่เจ้า ใครเคยเป็นเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับ และกล่อง multiplex หรือ กล่องฟิวส์ ใครหาได้ที่ไหน มือสอง หรือ ซ่อมได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

• 4 weeks later...

ของเพื่อนผมก็เป็น เข้าศูนย์ไปเช็คแจ้งมา 9พันกว่าบาท เลยไม่ทำตอนนี้ก็ทนใช้แบบนั้นไป รอท่านอื่นมาตอบด้วยคับ ^^

กล่องนี้หัวใจของการจัดการระบบไฟเลยครับ ผมเห็นกล่องนี้แบบมือสองตอนช่วงหลังน้ำลดเยอะอยู่

รถชื้นจากน้ำ หากันควั่กเลย ใจยังคิดว่า โอกาสที่มันจะเป็นกล่องเสียมีสูงมาก

จริงๆอาการที่ว่ามันอาจเป็นแค่ อุปกรณ์ีเล็กโทรนิคตัวเดียว เช่น C หรือ R ซึ่งราคาไม่กี่บาท

แต่หาคนซ่อมยากมาก ถึงไม่มีเลย เพราะการถอดใส่ยากจริงคับ

เข้าศูนย์ Diag เจอว่าเป็นที่กล่องนี้ ทางแก้ของศูนย์คือเปลี่ยนทั้งตัวครับ เซฟเค้า

ทางแก้คือต้องหาร้าน ซึ่งยากแต่น่าลองดูก่อนครับ จนหมดทางจริงๆ ค่อยตัดใจเบิก

ถ้ารำคาญตอนนี้ปลดหลอดออกก่อนครับ :)

ของผมกล่องฟิวส์เคยมีปัญหาเหมือนกัน อยู่ที่ปัดระดับน้ำฝนเบอร์แรงสุดใช้ไม่ได้ทั้งๆ ที่เพราะใช้รถไม่ถึงปี

แต่เจ้ากรรมด้วยความที่รื้อรถบ่อยติดระบบไฟเพิ่มหลายจุด ทำให้ฟิวส์บางตัวขาด

แต่เราไม่มีฟิวส์จิ๋วแบบของเดิม เรามีแต่ตัวใหญ่กว่าใส่ลงไป

พอเอาไปให้ศูนย์เช็คเขาบอกว่าเสียที่ในกล่องฟิวส์ อยู่ในประกันสามารถเคลมได้ แต่!!!

กล่องฟิวส์เคยโดนเปลี่ยนฟิวส์มาทำให้ประกันขาด โอ้วพระเจ้าช่วย. ไม่รับประกันเพราะว่าเราเคยเปลี่ยนฟิวส์มา

เลยอดเปลี่ยนไป. แต่ด้วยความช่างรื้อ เลยจัดการรื้อมาซ่อมเองซะเลย

สรุปรีเลย์ภายในกล่องฟิวส์มันช๊อตจนขาขาดเลยไล่เช็คแล้วก็ซ่อม จนกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม

หลังจากคุณ next9422 เริ่มมีกำลังใจขึ้น เดี๋ยวยังไงรถกลับมาจากทำสีจะลองไปขอให้คุณ next9422 ซ่อมดู แล้วจะมารายงานผลครับ

เจ้ากล่องนี้มันควบคุมอะไรบ้างหรอครับ หรือทั้งหมดเลย แต่ผมสงสัยว่าทำของ จขกท เค้าดับแค่ไฟเพดานแต่อย่างอื่นไม่เป็นไรอะครับ

เจ้ากล่องนี้มันควบคุมอะไรบ้างหรอครับ หรือทั้งหมดเลย แต่ผมสงสัยว่าทำของ จขกท เค้าดับแค่ไฟเพดานแต่อย่างอื่นไม่เป็นไรอะครับ

กล่องฟิวส์จะควบคุมระบบไฟในรถทุกอย่าง เหมือนกับฟิวส์ในบ้านเรานั่นแหละครับ กันไฟช็อต ไฟกระชากอะไรพวกนี้