Jump to content

ช่วยด้วยครับ รถมีปัญหาตอนขับลุยฝน

Recommended Posts

+ เวลาฝนตกหนัก ขับลุยฝนประกอบกับมีน้ำขังบนพื้นถนน ครับ แล้วมีอาการผิดปกติ ครับ

- รถจะมีอาการสั่นๆ นิดๆ สั่นตามรอบเครื่องยนต์คงที่

- เสียงเครื่อง(เสียงคล้ายๆกรองอากาศ เปลือย)รอบคงที่ ดังขึ้น ผ่อนคันเร่งแล้วหาย เร่งรอบขึ้นไปก็หาย พอขับความเร็ว+รอบคงที่ก็จะเป็น ความเร็วที่พบบ่อย 60 - 80 km/hr ช่วงรอบคงที่

อาการณ์นี้ ถ้าไม่ขับลุยฝนตกก็ไม่เป็นครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

หมายเลข 1 เฮดเดอร์ เปลี่ยนครับ (พี่หนั่น)

หมายเลข 2 แผ่นดำๆ ผมไม่ได้ใส่ครับ

อย่างอื่นเหมือนเดิมหมดครับ

แผงดำๆปิดหม้อน้ำผมก็ไม่ได้ใส่เหมือนกัน คาดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับตัวนี้

+ เวลาฝนตกหนัก ขับลุยฝนประกอบกับมีน้ำขังบนพื้นถนน ครับ แล้วมีอาการผิดปกติ ครับ

- รถจะมีอาการสั่นๆ นิดๆ สั่นตามรอบเครื่องยนต์คงที่

- เสียงเครื่อง(เสียงคล้ายๆกรองอากาศ เปลือย)รอบคงที่ ดังขึ้น ผ่อนคันเร่งแล้วหาย เร่งรอบขึ้นไปก็หาย พอขับความเร็ว+รอบคงที่ก็จะเป็น ความเร็วที่พบบ่อย 60 - 80 km/hr ช่วงรอบคงที่

อาการณ์นี้ ถ้าไม่ขับลุยฝนตกก็ไม่เป็นครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เป็นเฉพาะลุยน้ำ ลุยฝน และรถใส่กรองเปลือย เวลาปกติๆ ฝนไม่ตกไม่มีอาการอะไร

ความเห็นส่วนตัวคิดปนการเดา คิดว่า

อาจจะเกิดจากอากาศเข้าไม่สะดวก เนื่องจากมีน้ำเปียกกรองเปลือย อากาศเลยเข้าไม่ดี อากาศไม่พอเครื่องเลยเลยสะดุด เครื่องดูดอากาศเข้าเสียงเลยดังมากกว่าปกติ

เวลาผ่อนคันเร่งแล้วเงียบก็เพราะแรงดูดมันไม่มาก เหมือนตอนเร่งแล้วแรงดูดอากาศมาก เสียงดัง

แต่ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก ก็เป็นไปได้แบบท่านหนุ่ยว่า

เป็นคล้ายกันเลยครับ เป็นเฉพาะฝนตก....ถ้าไม่เหยียบคันเร่งจะไม่ดัง

เสียงเหมือนใบพัดมันตีกับน้ำ

อีกเสียงจะดังกุ๊กๆ อันนี้เป็นเวลาวิ่ง ถ้าจอดเฉยๆจะไม่ดัง แต่จะเกิดเมื่อ

รถลุยน้ำขังประมาณขอบล้อ....อยากหาสาเหตุเหมือนกัน

กลัววิ่งๆอยู่จะมีอะไรมันหลุดมาซะก่อน...เสียงมันน่ากลัว :0160:

แผงดำๆปิดหม้อน้ำผมก็ไม่ได้ใส่เหมือนกัน คาดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับตัวนี้

ขอบคุณครับ

แผงปิดหม้อน้ำไม่เกี่ยวครับ..

ขอบคุณครับ

เป็นเฉพาะลุยน้ำ ลุยฝน และรถใส่กรองเปลือย เวลาปกติๆ ฝนไม่ตกไม่มีอาการอะไร

ความเห็นส่วนตัวคิดปนการเดา คิดว่า

อาจจะเกิดจากอากาศเข้าไม่สะดวก เนื่องจากมีน้ำเปียกกรองเปลือย อากาศเลยเข้าไม่ดี อากาศไม่พอเครื่องเลยเลยสะดุด เครื่องดูดอากาศเข้าเสียงเลยดังมากกว่าปกติ

เวลาผ่อนคันเร่งแล้วเงียบก็เพราะแรงดูดมันไม่มาก เหมือนตอนเร่งแล้วแรงดูดอากาศมาก เสียงดัง

แต่ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก ก็เป็นไปได้แบบท่านหนุ่ยว่า

รถผมกรองอากาศเดิมๆคับ ไม่ใช่กรองเปลือยครับ

ถ้าลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก ทำไมเป็นตอนขัยลุยฝนครับ

ปล. ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

เป็นคล้ายกันเลยครับ เป็นเฉพาะฝนตก....ถ้าไม่เหยียบคันเร่งจะไม่ดัง

เสียงเหมือนใบพัดมันตีกับน้ำ

อีกเสียงจะดังกุ๊กๆ อันนี้เป็นเวลาวิ่ง ถ้าจอดเฉยๆจะไม่ดัง แต่จะเกิดเมื่อ

รถลุยน้ำขังประมาณขอบล้อ....อยากหาสาเหตุเหมือนกัน

กลัววิ่งๆอยู่จะมีอะไรมันหลุดมาซะก่อน...เสียงมันน่ากลัว :0160:

เดี่ยววันนี้จะไปห้อยดู ใต้ท้องรถเกี่ยวกับระบบท่อไอเสีย เพราะรถผมเปลี่ยนระบบท่อไอเสีย ตั้งแต่ เฮดเดอร์ยั้นปลาย

(ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม แต่ทำไปดูให้หายข้องใจครับ)

รถผมกรองอากาศเดิมๆคับ ไม่ใช่กรองเปลือยครับ

ถ้าลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก ทำไมเป็นตอนขัยลุยฝนครับ

ปล. ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

อ้าว ว้ายยย โทษที คนแก่ สายตาฟ้าฟาง ไม่อ่านให้ดี เอง

เข้าศูนย์เช็คเถอะครับ อาการน่าเป็นห่วง...

เข้าไปแล้วครับ เล่าอาการให้ช่างฟัง พอเล่าเสร็จ ช่างบอกไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร ช่างบอกว่า ฝนตกค่อยมาใหม่

(เข้าใจนะครับว่าช่างต้องเจออาการถึงจะรู้) แต่ก็น่าจะดูให้บ้าง :wacko::blink:

น้ำเข้ากรองอะป่าวอะ แต่ถ้ากรองเดิมๆก็ไม่น่าจะเป็นนะ

เปิดกรองดูหลังจากลุยฝนแล้วมีการอาการ พบว่า กรองก็แห้งดีนะครับ

วันนี้ได้ไปลองดูอีกครั้ง ขับรถลุยฝน น้ำมันครึ่งถังเกือบหมด วนไปวนมา จะเกิดอาการดังกล่าว

แต่ที่สังเกตุได้เพิ่มเติมคือ ...

- ฝนไม่ต้องตกก็เป็น ถ้าถนนมีน้ำขังประมาณ 5 - 10 cm. แล้วล้อหน้าซ้ายลุยน้ำ อาการดังกล่าว ก็เกิด ขับไปสักประมาณ 10 วินาทีหลังจากลุยน้ำก็หายไปเอง

- จะเป็นตอน เกียร์สูง (ประมาณเกียร์ 5) ความเร็วคงที่ รอบเครื่องยนต์ประมาณ 1500-1700

จนตอนนี้ก็ยังไม่ทราบสาเหตุครับ :(

อาจลองดูจุดต่อท่อไอเสียแต่ละท่อนแน่นหนาดีรึป่าวพวกปะเก็นท่ออะไรพวกนี้ด้วย

ครับป๋ม อันนี้แหละครับที่ผมก็สงสัยเหมือนกัน ^_^