Jump to content

สอบถาม:กระจกหน้าเป็นรอยใบปัดน้ำฝน

Recommended Posts

กระจกหน้าเป็นรอยตามแนวใบปัดน้ำฝน เวลาน้ำผ่านมันจะเป็นรอยโค้งๆตามที่ปัดน้ำฝน

มันมีวิธีแก้ไขไหมอ่ะครับ ลองใช้น้ำยาเช็ดกระจกกับหนังสือพิมพ์เช็ดก็ไม่หาย --*

เคยเป็นตอนฝนตกแล้วปัดจะมีรอยคราบน้ำโค้งๆบนกระจก

อันนี้เกิดจากยางปัดน้ำฝนเสื่อมสภาพ แต่ถ้ามีรอยติดบนกระจก(กินเนื้อกระจก)อันนี้ไม่ทราบครับ

ถ้าเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนที่ศูนย์ราคาเท่าไรอะครับ

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 3ร้อยกว่าๆ น่ะครับ หรือ 4ร้อยนี่แหละ จำไม่ได้

แต่ที่จำได้คือโดนค่าแรงไป 80 บาทครับน้องเบิร์ด

เคยเป็นตอนฝนตกแล้วปัดจะมีรอยคราบน้ำโค้งๆบนกระจก

อันนี้เกิดจากยางปัดน้ำฝนเสื่อมสภาพ แต่ถ้ามีรอยติดบนกระจก(กินเนื้อกระจก)อันนี้ไม่ทราบครับ

ถ้ายางหมดสภาพเปลี่ยนแล้วมันก็จะหายหรอครับ คิดว่าไม่น่าจะกินเนื้อกระจกอ่ะ

ก่อนหน้านี้มันเคยเป็นมาแล้วไปบ่นๆกะศูนย์แล้วไม่รู้เหมือนกันว่าเขาทำอะไรให้

กลับออกมามันก็หายเป็นปกติดีอ่ะครับ

ไม่กินเนื้อกระจก ก็ขัดออกครับไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นบ่อยๆ อาจะเป็นที่การติดตั้งที่ก้านปัดองศาเพี้ยนก็ได้ครับ ลองถอดก้านปัดออกมาแล้วติดตั้งใหม่ดูครับ

ถ้าเป็นรอย ไม่แน่ใจครับว่าจะเครมได้หรือป่าว

แต่ของผมเป็นคราบน้ำหน่ะครับ ตามรอยของใบปัดน้ำฝนเลย

เคยอ่านบทความให้เอาเป็ดม่วงล้างดูครับ ก็เลยจัดเป็ดม่วงเลย แล้วก็ ขัดๆ ถูกๆ ใช้ฟ้องน้ำ กับ ผ้าไฟเบอร์ ( ใส่ถุงมือนะครับ )

ผลคือ... พวกคราบออกนะครับ แต่ออกไม่ค่อยหมด ไม่รู้ทำไม หรือว่าขัดเบาไป ไว้จะลองอีกรอบครับ

ปล.เหม็นน้ำยาเป็ดครับ มึนหัวเลย

ถ้าเป็นรอย ไม่แน่ใจครับว่าจะเครมได้หรือป่าว

แต่ของผมเป็นคราบน้ำหน่ะครับ ตามรอยของใบปัดน้ำฝนเลย

เคยอ่านบทความให้เอาเป็ดม่วงล้างดูครับ ก็เลยจัดเป็ดม่วงเลย แล้วก็ ขัดๆ ถูกๆ ใช้ฟ้องน้ำ กับ ผ้าไฟเบอร์ ( ใส่ถุงมือนะครับ )

ผลคือ... พวกคราบออกนะครับ แต่ออกไม่ค่อยหมด ไม่รู้ทำไม หรือว่าขัดเบาไป ไว้จะลองอีกรอบครับ

ปล.เหม็นน้ำยาเป็ดครับ มึนหัวเลย

ลองหาผ้าชุบน้ำยาโป๊ะไปก่อนสิครับ ราดไป มันก็หกออกหมดยังไม่กัดดี

ต้องหาตัวกักเก็บไว้กัดกร่อนหน่อย

ขอบคุณครับ เด่วจะลองใช้กระดาษทิชชู่ดูครับ น่าจะทำเร็วไป มันถึงไม่ค่อยออก

น้ำยาเคลือบกระจบช่วยได้นะครับ ผมเคยเป็นรอย ปัดดัง ใช้ Glaco ลง(ล้างกระจกให้สะอาดก่อนนะครับ) ครั้งแรกลงไว้ประมาน 30 นาที แล้วเวลาเช๊ดผมพรมน้ำบางๆ(ที่ฉีดรีดผ้าแต่เป็นน้ำเปล่านะ) เพื่อให้เช็ดออกได้ง่าย แทบไม่ต้องปัดน้ำฝนเลย ถ้าปัดบ่อย อาทิตย์ละครั้งก็จะดีมากเลย