Jump to content

แนะนำปั้ม Gas คุณภาพดี เส้นวงแหวนตะวันตกทีครับ

Recommended Posts

อยากได้ร้าน Gas ปั้มประจำครับ อยากได้คุณภาพดีๆ ช่วงโซน บางใหญ่ครับ

ติด Gas มาใหม่ๆจาก URC วิ่งหมดถังวิ่งได้ 460Km. ประมาณนี้ครับ

วันก่อนไปเติม Gas LPG ที่ปั้ม ปตท. ติวานนท์ ( ที่มี Cockpit ) มา เติมเต็มถังวิ่งได้แค่ 250Km. เอง พอดีไปเปลี่ยนสปริงเลย เติม Gas ให้เต็มถังครับ แต่วิ่งได้น้อยมาก จะหมดถังแล้ว ยังไม่ทะลุ 300Km. เลย

สำหรับปั้ม Gas ก่อนถึง Lotus บางใหญ่ ไม่รู้ว่าดีหรือป่าวนะครับ เหลือเม็ดสุดท้ายประมาณ 370Km.

เลยอยากจะถามพี่ๆ ที่ เติม Gas กันบ่อยๆ แนะนำทีครับ ว่าร้านไหนคุณภาพดีๆบ้าง

แต่ถ้ายังไม่มีข้อมูล ผมจะพยายามรวบรวมข้อมูลมา รายงานให้ทราบกันครับ

• 2 weeks later...

ส่วนใหญ่ผมเติมเวิลแก๊สครับ ถ้าต่างหวัดก็จะมีปิดนิคแก๊ส คุณภาพตัวแก๊สน่าจะเท่ากันแต่จะเลือกร้านที่สะอาด ราคาดี มีของแถมเวลาเติมเสร็จก็เลยเลือกสองร้านนี้ครับ :D

ช่วงนี้ แวะเข้าปั้ม ทั่วไปไม่มียี่ห้อ กลับวิ่งได้ เยอะกว่าหลายๆปั้มที่ มียี่ห้ออีกครับไม่ นับ world gas กับ siam gas นะครับ

มีปั้มนึงเส้นวงแหวนตะวันตก แถวๆคลังโลตัส เติม 200 บาท วิ่งได้ 210Km. แล้วตัดเป็นน้ำมัน !! ( ลิตรละ 12.59 คราวหน้าจะไปเติมใหม่ แถมน้ำด้วย )

สำหรับอีกปั้ม แถวๆสุขสวัสดิ์ 77 ตรงข้ามกับ ปีโตนาส เติม 300 บาท วิ่งได้ 240 Km . !! ( ไรเนีีย แพงกว่าแล้ววิ่งได้น้อยอีก 12.99 )

ปั้ม World Gas ก่อนถึงโลตัสบางใหญ่ เติม 500 บาท วิ่งได้ 460Km. ( ลิตรละ 12.73 )

ปั้ม ปตท. ตรง Cockpit ติวานนท์ เติม 400 บาท วิ่งได้ 300 บาท o_O !! ( จำไม่ได้ )

ปั้ม Gas ก่อนถึงร้านอาหารบ้านสวน เส้นวังน้อย อยุธยา เติม 500 บาท วิ่งได้ 480Km. ( ลิตรละ 12.79 )

ปั้ม Gas ก่อนขึ้นทางด่วนตรงประชาชื่น เติม 300 บาท วิ่งได้ 200Km. ( จะไม่ไปเติมละ )

จากการสังเกตุแต่ละปัั้มที่เติมนะครับ ปั้มไหนตัวเลขวิ่งช้าๆ ผมจะวิ่งได้ระยะทางค่อนข้างมาก

แต่ถ้าหากปั้มไหน ตัวเลขวิ่งเร็วๆ ผมจะวิ่งได้น้อยกว่าปั้มอื่นครับ

ไว้จะมาแชร์เพิ่มเติมครับ

คาลเท็กส์ ใกล้ๆวงเวียน ไม่แถมแต่ถูก

เอกดำรงค์ ราชพฤกษ์ แถมน้ำขวดใหญ่

ประจำ 2 ปั้มนี้ครับ

ตอนนี้พยายามเข้าปั้มแถมน้ำครับ ^^ เคยเห็นบางปั้ม Stap ตราให้ด้วยนะครับ

ช่วงนี้ แวะเข้าปั้ม ทั่วไปไม่มียี่ห้อ กลับวิ่งได้ เยอะกว่าหลายๆปั้มที่ มียี่ห้ออีกครับไม่ นับ world gas กับ siam gas นะครับ

มีปั้มนึงเส้นวงแหวนตะวันตก แถวๆคลังโลตัส เติม 200 บาท วิ่งได้ 210Km. แล้วตัดเป็นน้ำมัน !! ( ลิตรละ 12.59 คราวหน้าจะไปเติมใหม่ แถมน้ำด้วย )

สำหรับอีกปั้ม แถวๆสุขสวัสดิ์ 77 ตรงข้ามกับ ปีโตนาส เติม 300 บาท วิ่งได้ 240 Km . !! ( ไรเนีีย แพงกว่าแล้ววิ่งได้น้อยอีก 12.99 )

ปั้ม World Gas ก่อนถึงโลตัสบางใหญ่ เติม 500 บาท วิ่งได้ 460Km. ( ลิตรละ 12.73 )

ปั้ม ปตท. ตรง Cockpit ติวานนท์ เติม 400 บาท วิ่งได้ 300 บาท o_O !! ( จำไม่ได้ )

ปั้ม Gas ก่อนถึงร้านอาหารบ้านสวน เส้นวังน้อย อยุธยา เติม 500 บาท วิ่งได้ 480Km. ( ลิตรละ 12.79 )

ปั้ม Gas ก่อนขึ้นทางด่วนตรงประชาชื่น เติม 300 บาท วิ่งได้ 200Km. ( จะไม่ไปเติมละ )

จากการสังเกตุแต่ละปัั้มที่เติมนะครับ ปั้มไหนตัวเลขวิ่งช้าๆ ผมจะวิ่งได้ระยะทางค่อนข้างมาก

แต่ถ้าหากปั้มไหน ตัวเลขวิ่งเร็วๆ ผมจะวิ่งได้น้อยกว่าปั้มอื่นครับ

ไว้จะมาแชร์เพิ่มเติมครับ

ถ้าไม่บอกก็ต้องคิดว่า ใช้รถติดแก๊สมานานแล้ว นะเนี่ยย :0080:

ช่างสังเกต และมีคำแนะนำดีครับ

พี่ป๊อบ

ตอนนี้กำลังเห่อครับ ก็มันประหยัดจริงอะไรจริงนี่นา

เลยมีเงินเหลือไปเปลี่ยน Spring ใหม่ ติด Rigid Collar ใหม่ ซื้อกรอง HKS Hybrid ใหม่ ซื้อหัวเทียน Denso Iridium ใหม่

โปรเจคหน้าจะเปลี่ยนท่อทั้งเส้นใหม่

สมัยก่อน ใช้ค่าน้ำมันเฉลี่ย 9,000-12,000 บาท / เดือน

ตอนนี้ใช้รถมาแล้วทั้งหมด 28 วัน กับระยะทางทั้งหมด 4,300 Km. จ่ายค่า Gas ไป 4,000 บาท o_O !! เติมน้ำมันไว้เต็มถัง 1,000 บาท G95

อ่อ... หักลบระยะทางใช้น้ำมัน 5% นะครับ เฉลี่ยค่าใช้จ่าย อยู่ประมาณ 0.9-1.1 บาท / Km. ครับ

ใครว่าติด Gas ประหยัด... ตอนนี้เลยจ่ายนั้น จ่ายนี่ ตลอด...

เอาปั๊ม เส้นเส้นคลองหลวงมาฝากครับ

ลองเติม LPG 3ปั๊ม world gas , ptt , esso

วิ่งให้ถังเก่าหมด แล้วเติม 400 บาท

ลิตรละ 12.94 เท่ากันหมด

1. World gas วิ่งได้ 290 กิโล (ขับไปเรียนเจอรถติด)

2. PTT วิ่งได้ 240 !!! โล (ขับไปเรียนเจอรถติด)

3. Esso วิ่งได้ 288 โล (วิ่งทางยาวไม่เจอรถติด)

ปั้ม Gas แถวสังขละบุรี ลิตรละ 14 บาทกว่าๆครับ ของ world gas

ใครจะมาเที่ยวสังขละบุรี ให้เติมตั้งแต่เมืองกาญนะครับ ผมของเติมตั้งแต่ กทม. มาถึง กาญเหลือ 2 เม็ด... วิ่งมาอีกพัก ต้องมาเติมก่อนถึงสังขละ

แพงมากครับ เมืองกาญ นี่ 13.50 / Lite ครับผม

ปั้ม ปตท มีใครเคยเติมบ้างครับเป็นไง เห็นมี LPG กับ NGV ราคาถูกอยู่ครับ ตอนนี้ิ 12.80 บาท/ลิตร ส่วนที่คุณLhorn เติมแต่ละปั้มวิ่งระยะไม่เท่ากันทั้งที่เส้นทางประมาณเดิมๆทุกครั้งหรือเปล่าครับ ถ้าใช่แสดงว่าคุณภาพก๊าชแต่ละปั้มไม่เหมือนกันละ