Jump to content

ก่อนออกจากอู่ ดูผลการจูนกันก่อนครับ (AC)

Recommended Posts

หลังจากที่ช่างบอกว่ารถเสร็จแล้วครับพี่

เราก็ควรจะมีวิธีดูกันสักนิดว่าเสร็จแล้วเนี่ยมันต้องเป็นอย่างไรถึงเรียกว่าเสร็จแล้ว

โอเคแล้ว ไม่งั้นเราอาจจะตกเป็นเหยื่อของช่างขี้เกียจก็เป็นได้ครับ ^^

<<<วิธีดูตารางการจูนแก๊ส AC เบื้องต้น ก่อนรับรถ>>>

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ ผมไม่เคยขอทางร้านดูซักกะที...

ขอบคุณมากเช่นกันครับ มันทำให้ผมชักอยากจะจูนเองซะแล้วละครับ แต่ว่าถ้าผมจูนแล้วมันไม่ได้อย่างนี้ รถผมจะเป็นไงต่อไปครับ

• 3 weeks later...

ขอบคุณมากเช่นกันครับ มันทำให้ผมชักอยากจะจูนเองซะแล้วละครับ แต่ว่าถ้าผมจูนแล้วมันไม่ได้อย่างนี้ รถผมจะเป็นไงต่อไปครับ

ก็มีหนาไป = เปลือง เดินเบาไม่เรียบสะดุดๆให้รำคาญใจ (ขึ้นอยู่กับว่าหนาช่วงใหนนะครับ)

บาง = เร่งไม่ขึ้น ความร้อนจากการเผาไหม้สูง เครื่องสึกหรอเยอะ (กรณีไฟเครื่องโชว์)

ไฟเอ็นจินโชว์ หมายถึง กล่อง ECU รถสั่งจ่ายเชื้อเพลิง(เพิ่ม/ลด)แล้วก็ยังไม่พอดีครับ จนมันไม่สามารถชดเชยให้ได้แล้วมันก็จะแสดงไฟขึ้นมา

แล้วก็ใช้ค่าการจ่ายล่าสุดจ่ายต่อไปเรื่อยๆครับ กรณีถ้าจูนมาหนาก็ไม่ค่อยน่ากลัว แต่ถ้าบางเนี่ยก็ไม่ดีนัก

ลองนึกภาพเราคิกดาวน์เร่งแซงแบบเต็มที่ เครื่องจะใช้ค่าการจ่ายบางๆแบบนั้นมาจ่ายเชื้อเพลิงในรอบสูงๆ ความร้อนจะพุ่งไปขนาดใหน สึกหรอหนักๆกันก็ช่วงนี้แหละครับ

(พวกที่จูนแล้วเครื่องพังก็เคสนี้แหละครับ)

จูน แก๊สนี่ เขาไม่จูนแบบ real time เก็บค่า A/F เหรอครับ

ตอนนี้ถ้าไม่ใช่ระบบ OBD ก็จะใช้เป็นเก็บค่าการจ่ายน้ำมันครับแล้วมาเฉลี่ยเพื่อทำเป็นกราฟแล้วจูนตามนั้นครับ

มันจะสามารถจูนได้ง่ายครับไม่เสียเวลาและผลที่ได้ก็ใกล้เคียงน้ำมันมากแล้วครับ

แต่ถ้าอยากเนียนสุดก็เสียบแลมด้าแล้วจูนบนไดโน่ครับ แต่มีวันนึงแน่นอนสำหรับการจูน