Jump to content

สอบถามเรื่องเวลาบิดกุญแจ start เครื่อง ครับ

Recommended Posts

เวลาผมจอดรถออกไปทำธุระแล้วกลับมา start เครื่องปรากฎว่าบิดกุญแจไปยังตำแหน่ง startแล้วหวือไปเลย

คือไฟหน้าปัดโชว์ปกติ แบตเพิ่งเปลี่ยน ตำแหน่งเกียร์ก็อยู่ที่ P ผมเลยเหยียบเบรคแล้วขยับตำแหน่งเกียร์ จาก P ลงล่างแล้วกลับไปอยู่ที่ตำแหน่ง P อีกครั้ง ปรากฎว่า start ติดคับ มันเกิดอะไรขึ้นคับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีคับ

ปล สถานที่เป็นบ่อย คือจอดรถพื้นที่ไม่เรียบ หรือพื้นไม่เท่ากัน

รถ ผม เครื่อง 2.0 คับ วิ่ง 120000 km คับ

เซ็นเซอร์ หรือ สวิทช์ ที่ตำแหน่งก้านเกียร์ครับ เช็คศูนย์ไม่น่าจะกี่บาทครับ หรือ อาจไม่เสียแต่ผิดจังหวะ

ถ้ามีปัญหาย้ายมา สตาร์ทที่ N ก่อนก้อได้ครับ :)

ผมเป็นอยู่บ่อยๆครับ แต่ไม่ทราบเกิดจากอะไรเหมือนกัน :o

วิธีแก้ของผม คือ ถ้าเกียร์อยู่ที่ P แล้วบิดกุญแจแล้วไม่ติด

ผมจะบิดใหม่อีกครั้งค้างไว้เลยพร้อมกับกำที่เดือยเกียร์เบาๆ แล้วกระตุกลงเบาๆ (แต่ไม่ต้องถึงกับเปลี่ยนเกียร์ลงมานะครับ)

เท่านี้ก็ติดครับ

แต่ไม่รู้เป็นผลเสียอะไรหรือเปล่า เท่าที่ทำมาก็ได้ทุกครั้งครับ และยังไม่เกิดปัญหาอะไรครับ

ยังไงถ้า ไม่แน่ใจลองเข้าศูนย์ตรวจสอบครับ ^_^

• 7 months later...

เป็นที่หน้าสัมผัสตรงตำแหน่งเกียร์สกปรกหรือเสือมคับ ผมเคยเป็นๆหายๆเลยเข้าศูนย์ให้ทำความสะอาดดูหายคับ ราคาอยู่ที่235฿

ผมก็เป็นๆหายๆครับ ถ้า start. ที่เกียร์ P. ไม่ได้ ก็ มา ที่. N. ครับ.

ได้ติดตั้งระบบอะไรที่มันตัดสตาร์ทหรือป่าวครับ

เช่น ล็อคเทค / ABG ถ้ามีลองเข้าไปอ่านในทู้นี้ดูนะครับ อาจจะพอช่วยได้

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/6701-%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%97%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94-%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%8D%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89/