Jump to content

ว่าด้วยเรื่อง "กุญแจพับ" Oo.

Recommended Posts

เนื่องจากผมอยากได้กุญแจพับมาก ไปถาม 0 บางกอกน้อยมา

ก็ได้ความว่ากุญแจพับ FB ไม่สามารถใช้กับ FD ได้

และพี่พรก็ไปถามอีก 0 มาให้ก็ได้ความว่าไม่ได้เหมือนกัน เลยต้องถอยทัพกลับมาตั้งหลักใหม่

จนไปเห็นของพี่ต้น tonsena เลยจุดประกายผมขึ้นมาอีกที แบบนี้ก็สวยดี เลยไปจัดมา

ลอง Search คำว่ากุญแจพับใน Google ก็ได้หรือ >>> Remote Key Case Shell for Honda

จัดมาแล้วก็ไปกัดดอกเลย ผมไปกัดตรงบางขุนนนท์มา ค่ากัดดอก 400 บาท

เสร็จแล้วก็แกะเครื่องในของกุญแจรีโมทเดิม มาใส่

แต่ก่อนจะใส่ได้ ต้องตัดกรอบที่เป็นส่วนเกิน(ในส่วนที่วงไว้) ออกหน่อยนึงครับ

ประกอบเสร็จแล้ว ก็ไปลองเลยครับ ปรากฎว่ามัน Check Immo ดอกกุญแจไม่เจอ

เนื่องจากเครื่องที่ใส่เข้าไปในกรอบใหม่มันถอยออกมาไกลจากเดิมหน่อยนึง

มี 3 วิธีให้เลือกครับที่จะทำให้มันใช้ได้

1. เอา Chip Immo(ในกรอบที่วงไว้) ในดอกกุญแจรีโมท ต่อสายไฟออกมาข้างนอกให้ได้ระยะเดิม

ซึ่งในกรอบกุญแจพับ จะมีช่องให้ใส่ Chip Immo อยู่แล้ว

วิธีนี้ช่างกุญแจเทพอย่างช่างหมิงทำได้ หรือใครมีเครื่องมือก็จัดการเองได้เลยครับ

ต่อออกมาแบบนี้ ขออนุญาติยืมภาพจากคุณ SuanSay_425

ขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยนะครับ

2. เอา Chip Immo จากดอกกุญแจสำรองมาใช้

มีกุญแจ 3 ดอก รีโมท1 สำรอง2 เราก็เลือกดอกสำรองบอดี้ที่เป็นตราปั๊มมาแกะ(ขวาสุด)

จัดการเจียรกรอบมันซะ(หรือจะแงะด้วยวิธีของท่านเองก็ได้)

จะเจอ Chip Immo อยู่ในดอกกุญแจตามภาพครับ

มาดูขนาดและหน้าตาของ Chip Immo กันครับ

3. ทำ Chip Immo ขึ้นมาใหม่เลย เดี๋ยวนี้ร้านกุญแจสามารถทำได้ ราคาประมาณ 800-1,000 บาท (Update 7/60)

เสร็จแล้วเอามาใส่ในกรอบกุญแจพับ จะมีช่องสำหรับใส่ไว้เรียบร้อย

เสร็จแล้วก็เอาเครื่องในใส่กลับเข้าไป พร้อมปิดฝาหลัง

เสร็จแล้ว ลองทำดูไม่ยากอย่างที่คิดครับผม

ต้องขอขอบคุณพี่ต้น tonsena มากๆ ครับ ที่ให้คำปรึกษาทุกขั้นตอน

แหมๆๆ วันนี้เงียบๆ ซุ่มรีวิวนี่เอง สุดยอดครับ ทำเรื่องที่ดูยากๆให้ดูง่ายๆ แบบนี้ นับถือครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ

แหมๆๆ วันนี้เงียบๆ ซุ่มรีวิวนี่เอง สุดยอดครับ ทำเรื่องที่ดูยากๆให้ดูง่ายๆ แบบนี้ นับถือครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ

ขอบคุณครับผม

เคยคิดอยากทำเหมือนกัน แต่มันเสียกุญแจสำรองไปดอกนึงเลยนะนั่น :D

ก็เลือกวิธีที่ 1 ครับ ย้าย Chip Immo

แต่จริงๆ ถ้าเราไม่ใช้กุญแกพับ ย้ายเครื่องกลับไปที่รีโมทเดิม กุญแจพับก็ยังเป็นกุญแจสำรองได้นะครับ

:0115: แหล่มเลย

ต้องขอบคุณพี่ต้นมากๆ ครับ

ตัวกรอบมันมีแบบสองปุ่มไหมอะ เห็นเคยมีคนขายอยู่อะ

มีครับ แต่ตอนที่ผมสั่งมันหมด เลยเอาแบบนี้มาครับ

แกะ Immo จากรีโมทเดิม

ต่อสายเพิ่มให้ยาวขึ้น

ก็ได้นะครับ

หากสายขาดเหมือนพี่ ก็สตาร์ทไม่ติดครับ

แบบที่ 2 น่าสนใจ ยอมแงะ ดอกสำรอง ดีกว่า ไปแงะรีโมท อย่างงี้จะมีผลเสียมั้ย เมื่อมี อีโม 2 ตัวในดอกเดียว

คิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ มันคลื่นเดียวกันอ่ะครับ

แกะ Immo จากรีโมทเดิม

ต่อสายเพิ่มให้ยาวขึ้น

ก็ได้นะครับ

หากสายขาดเหมือนพี่ ก็สตาร์ทไม่ติดครับ

อ้อๆ ที่พี่บอกวันนั้นคือ ของพี่เป็นกุญแจพับนี่เอง

รีวิว สวยอีกละ แบบตาต้นไม่ไหวแก่แล้ว :P

ผมก้อทำแบบนี้คับ ใช่เลย กุญแจรีโมทสูงค่ากว่ามากมาย อย่าไปยุ่งเลย

ส่วน Chip Immo 2 ตัว ที่เอามาใช้ จริงๆแล้วรถยนต์รับตัวเดียวครับ ของตัวสำรองที่ใกล้รีซีฟเวอร์กว่าน่ะคับ

ตัวที่ติดรีโมทมันไกลไป รถรับไม่ได้ครับ เลยไม่ได้ไปใช้ตรงนั้นคับ :)

กระทู้รีวิวดีๆมีประโยชน์มากมาย

ใส่ใจในทุกรายละเอียดทุกขั้นตอนการถ่ายทำเนียบจริงๆครับคุณต้น

ดูรีวิวแล้วความอยาก พุ่งปรี๊ดมาทีเดียวเชียว

มอบไล้ท์ให้ไปเลยครับ ^_^

รีวิว สวยอีกละ แบบตาต้นไม่ไหวแก่แล้ว :P

ผมก้อทำแบบนี้คับ ใช่เลย กุญแจรีโมทสูงค่ากว่ามากมาย อย่าไปยุ่งเลย

ส่วน Chip Immo 2 ตัว ที่เอามาใช้ จริงๆแล้วรถยนต์รับตัวเดียวครับ ของตัวสำรองที่ใกล้รีซีฟเวอร์กว่าน่ะคับ

ตัวที่ติดรีโมทมันไกลไป รถรับไม่ได้ครับ เลยไม่ได้ไปใช้ตรงนั้นคับ :)

ขอบคุณครับป๋าทอม

กระทู้รีวิวดีๆมีประโยชน์มากมาย

ใส่ใจในทุกรายละเอียดทุกขั้นตอนการถ่ายทำเนียบจริงๆครับคุณต้น

ดูรีวิวแล้วความอยาก พุ่งปรี๊ดมาทีเดียวเชียว

มอบไล้ท์ให้ไปเลยครับ ^_^

ขอบคุณคร๊าบบบ

สมปรารถนาแล้วซิ

ใช่ครับพี่ จริงๆ ควรจะทำตั้งนานแระ แต่ขี้เกียจ ฮ่า ฮ่า

• 3 weeks later...

ได้แรงบันดาลใจ สั่งมาทำบ้างเหมือนกันครับ ยากสุดตอนเอา chip immo ออกจากกุญแจสำรองเนี่ยครับ กลัวเจียรเพลินไปโดน chip แย่แน่ๆ เลย อีกอย่างกุญแจที่ไปกัดดอกมารู้สึกมันยังใหญ่กว่าดอกเดิมนิดนึง ลองไป start ดูหมุนไม่ไปครับ ต้องเอาหินขัดมาขัดๆ ออกนิดนึงถึงเรียบร้อยครับ ขอบคุณ review ดีๆ คร๊าบบบ

ขอถามคุณต้น วิธีที่ 2 แกะเอา chip immo มาใส่ และก็แกะวงจรของกุญแจรีโมท

มาใสไปในกุญแจพับ ไม่ต้องต่อสายมา ก็ใช้ได้เลยหรือครับ...หรือว่าต้องไปทำอะไรเพิ่มอีก

ได้แรงบันดาลใจ สั่งมาทำบ้างเหมือนกันครับ ยากสุดตอนเอา chip immo ออกจากกุญแจสำรองเนี่ยครับ กลัวเจียรเพลินไปโดน chip แย่แน่ๆ เลย อีกอย่างกุญแจที่ไปกัดดอกมารู้สึกมันยังใหญ่กว่าดอกเดิมนิดนึง ลองไป start ดูหมุนไม่ไปครับ ต้องเอาหินขัดมาขัดๆ ออกนิดนึงถึงเรียบร้อยครับ ขอบคุณ review ดีๆ คร๊าบบบ

สั่งกุญแจที่ไหนมาราคาเท่าไหร่อ่ะครับ สวยดีครับผม

ขอถามคุณต้น วิธีที่ 2 แกะเอา chip immo มาใส่ และก็แกะวงจรของกุญแจรีโมท

มาใสไปในกุญแจพับ ไม่ต้องต่อสายมา ก็ใช้ได้เลยหรือครับ...หรือว่าต้องไปทำอะไรเพิ่มอีก

ถ้าเลือกวิธีที่ 2 ก็คือ เราไม่ต้องแกะเจ้าตัวในภาพออกมาเป็นชิ้นๆ เลยครับ ยกทั้งเครื่องจากกุญแจเก่า มาใส่กุญแจพับดอกใหม่

และไปแกะกุญแจสำรอง เพื่อเอา Chip Immo มาใส่ไว้เฉยๆ ในช่องที่กุบแจพับมีเตรียมไว้ให้แล้ว ไม่ต้องต่อสายอะไรเลยครับผม

ถ้าเลือกวิธีที่ 2 ก็คือ เราไม่ต้องแกะเจ้าตัวในภาพออกมาเป็นชิ้นๆ เลยครับ ยกทั้งเครื่องจากกุญแจเก่า มาใส่กุญแจพับดอกใหม่

และไปแกะกุญแจสำรอง เพื่อเอา Chip Immo มาใส่ไว้เฉยๆ ในช่องที่กุบแจพับมีเตรียมไว้ให้แล้ว ไม่ต้องต่อสายอะไรเลยครับผม

ขอบคุณมากครับ...คุณต้น

กำลังอยากทำเดี๋ยวไปหาแบบกุญแจพับก่อน