Jump to content

ยาง Thai______Indonesia______Japan

Recommended Posts

อยากทราบว่ายางที่ทำใน ไทย อินโด ญี่ปุ่น มีข้อแตกต่างกันอย่างไรครับ เช่น เรื่องคุณภาพ มาตรฐานการผลิต เป็นต้น

ขอบคุณมากครับ

"ความคิดผม" คือคุณภาพเนื้อยางดิบพอกัน ไทย มาเล อินโด ระดับต้นของโลก

แต่โรงงานที่เอามาผลิต มาตรฐานต่างกัน (แม้จะบอกว่า QC มาตรฐานเดียวกัน)

เพราะจะผลิตมันต้องเอายางดิบมารวมกับสารต่างๆและขึ้นใยเหล็กอะไรแบบนี้

"ความคิดผม" คือคุณภาพเนื้อยางดิบพอกัน ไทย มาเล อินโด ระดับต้นของโลก

แต่โรงงานที่เอามาผลิต มาตรฐานต่างกัน (แม้จะบอกว่า QC มาตรฐานเดียวกัน)

เพราะจะผลิตมันต้องเอายางดิบมารวมกับสารต่างๆและขึ้นใยเหล็กอะไรแบบนี้

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

พอดีว่ากำลังจะเปลี่ยนยาง ที่เล็งไว้ก็มี 2 ตัว คือ Bridgestone RE002 ซึ่งทำใน อินโด ส่วนอีกตัว คือ Yokohama S.drive ซึ่งทำใน ญี่ปุ่น

เลยเกิดความลังเล เพราะตัวแรกได้เปรียบตรงที่เป็นรุ่นใหม่ ส่วนตัวที่สองนั้นมีมานานมากกกกกก แล้ว แต่ made in japan เลยคิดไม่ตกว่าจะเล่นตัวไหนดี

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

พอดีว่ากำลังจะเปลี่ยนยาง ที่เล็งไว้ก็มี 2 ตัว คือ Bridgestone RE002 ซึ่งทำใน อินโด ส่วนอีกตัว คือ Yokohama S.drive ซึ่งทำใน ญี่ปุ่น

เลยเกิดความลังเล เพราะตัวแรกได้เปรียบตรงที่เป็นรุ่นใหม่ ส่วนตัวที่สองนั้นมีมานานมากกกกกก แล้ว แต่ made in japan เลยคิดไม่ตกว่าจะเล่นตัวไหนดี

จริงๆถ้าระบุรุ่นเลยผมว่าเราไม่รู้เรื่องคุณภาพหรอกครับ

ถ้าเคสนี้เป็นผม ผมวัดอินโดไปครับ (RE002 ถือว่าชอบมากกับราคาที่ไม่โหดเกินไป) ^^

และ Advan Desibel V551 ผลิตที่ไหนทราบไหมครับ วานบอก แอบสนอยู่เหมือนกัน

205 55 16 เห็นขาย 4XXX พอกันทั้งคู่

ผมใช้ยางไทยครับ ราคาไม่แรงมาก

( ปกติขับไม่เกิน 140 )

เรื่องมาตราฐานการผลิต ผมเดาว่าคงไม่แตกต่างกันมากนะครับ

เรื่องคุณภาพผมไม่รู้คับ

แต่ความเห็นส่วนตัว

ผมคิดว่า จะผลิตที่ไหนๆ ก็ใช้ส่วนผสม มาตรฐานการผลิต กระบวนการอะไรต่างๆ เหมือนกัน

เช่นยางยี่ห้อ ก. ต้นกำเนิดที่ประเทศเกาหลี

size ยางที่ฮิตๆ เช่น 215/45/17 จะผลิตในไทยปรือปะเทศใกล้ๆไทย

แต่บาง size เช่น 205/50/17 จะผลิตที่เกาหลี

อะไรประมาณนี้ครับ

สุดท้ายอยู่ที่การเก็บรักษายาง บางที่เก็บไม่ดียางก็เสียไว เช่น การใช้งานถนนปกติ แต่เสียงมา,ดอกแข็งแข็ง,บวม ก่อนระยะเวลาอันควร

ชีวิตประจำวันขับแค่ 120 ผมเลือกที่ราคามาก่อน แล้วค่อยตามมาด้วยยี้ห้อ เคยเห็นราคายางรถสปอร์ต เส้นละหมื่นขึ้น ดีที่ขับรถบ้าน

จริงๆถ้าระบุรุ่นเลยผมว่าเราไม่รู้เรื่องคุณภาพหรอกครับ

ถ้าเคสนี้เป็นผม ผมวัดอินโดไปครับ (RE002 ถือว่าชอบมากกับราคาที่ไม่โหดเกินไป) ^^

และ Advan Desibel V551 ผลิตที่ไหนทราบไหมครับ วานบอก แอบสนอยู่เหมือนกัน

205 55 16 เห็นขาย 4XXX พอกันทั้งคู่

ใช่ครับ ราคาไม่โหดเกินไป

Advan Desibel V551 japan แท้ๆครับ YOKOHAMA ส่วนใหญ่ JAPAN ทั้งนั้นครับ

ส่วนตัวผมใช้ ES501 ซึ่งเป็นรุ่นก่อนที่จะมีตัว V551

ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ใช้งานทั่วไป เลยติดใน YoKo อะครับ

แล้วยางตัวอื่นๆละครับ เช่น nexxen kumho

การใช้งาน + คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ

ส่วนตัวไม่เคยใช้2ตัวนี้ รอผู้ที่เคยใช้มาตอบละกันครับ

แล้วยางตัวอื่นๆละครับ เช่น nexxen kumho

การใช้งาน + คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ

สำหรับผมเองไม่กล้าเลือกใช้ แต่เดาว่าน่าจะไม่ระเบิดง่ายๆหรอก

ผมว่ายางรถมีความสำคัญมากๆเลยนะครับ เพราะเป็นส่วนแรกที่แตะกับพื้นถนน ยังไงก็เลือกยางที่มีคุณภาพๆไว้ก่อนนะครับ

เพื่อความปลอดภัย :lol:

ยางเกาหลีมาแรงก็มีนะครับ

HANKOOK VENTUS V12 evo

นิยามใหม่สำหรับยางสมรรถนะสูงที่ให้ความเหนือชั้นกว่าทั้งในการขับขี่และการเบรกที่เหนือชั้น สัมผัสประสบการณ์การขับขี่อย่างนุ่มนวลแม้ขณะขับด้วยความเร็วสูง

ดอกยางแบบสามมิติ

มุมดอกยางได้ถูกออกแบบอย่างสวยงามโดยผู้เชี่ยวชาญ เพื่อการกระจายแรงกดที่หน้ายางอย่างทั่วถึง ทำให้เกิดสมรรถนะสูงสุด ทั้งในการบังคับรถและการรถ

โครงสร้างช่วงกลางที่แข็งแกร่ง

โครงสร้างแถบช่วงกลางที่แข็งแกร่งเสริมประสิทธิภาพในการเบรกให้ดียิ่งขึ้นทั้งยังช่วยทำให้หน้ายางสัมผัสกับพื้นถนนได้ดียิ่งขึ้น เพื่อเพิ่มความมั่นใจในการขับขี่และการทรงตัว แม้ขณะขับด้วยความเร็วสูง

ประสิทธิภาพการรีดน้ำแบบเหนือชั้นจากร่องดอกยางที่

กว้างกว่า และลักษณะดอกยางแบบตัวY

ด้วยดอกยางกว้าง และแบบดอกยางที่ถูกออกแบบลักษณะดุดันรูปตัวY ทำให้การรีดน้ำของดอกยางเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพซึ่งรวมไปถึงความปลอดภัยในการขับขี่แม้ขับบนถนนที่เปียก

ดอกยางรูปตัวY

เพิ่มประสิทธิภาพในการรีดน้ำที่ดียิ่งขึ้น

689F7_k110_02.jpg ร่องดอกยางแบบกว้าง

เพิ่มประสิทธิภาพในการรีดน้ำที่ดียิ่งขึ้น

เข็มขัดรัดหน้ายางเสริมไนลอนแบบหนาแน่น

ด้วยโครงสร้างที่เหมาะสมรวมไปถึงเข็มขัดรัดหน้ายางเสริมไนลอนแบบหนาแน่น ทำให้การกระจายแรงกดของยางเป็นไปอย่างสม่ำเสมอระหว่างการเข้าโค้ง

มีดอกยางที่ถูกออกแบบมาให้หน้ายางสัมผัสกับพื้นถนนมากกว่า เมื่อเปรียบเทียบกับลักษณะยางแบบเก่า

1.ขอบยางแบบไร้รอยต่อ และ เส้นลวดขอบแข็งพิเศษ

เพิ่มเสถียรภาพในการขับและความนุ่มนวลแม้ขณะขับด้วยความเร็วสูงตอบสนองการขับขี่อย่างไร้ขีดจำกัด ด้วยยางที่ให้คุณมากกว่าทั้งความแน่นอนและความทนทาน

2.สายรัดหน้ายางเหล็กกล้ากว้างพิเศษและชั้นขอบยางสองชั้น

เพิ่มความแข็งแกร่งของดอกยาง เพื่อการความคุมทิศทางที่ดีขึ้น และลดแรงต้านขณะขับขี่พร้อมทั้งเพิ่มความนุ่มนวลขณะขับขี่และความทนทานเพื่อผู้ใช้งานอย่างแท้จริง

3.ขอบยางกันกระแทก

ปกป้องการกระแทกที่ขอบยางและขอบยางฉีกได้อย่างเหนือชั้น

ตั้งแต่ขับรถตัวเองมาแล้วก็รถแฟน ผมประทับใจ YOKO ที่สุดละก้าบบบ เดซิเบลเงียบเว่อมากๆ ชอบจิงๆ

ตั้งแต่ขับรถตัวเองมาแล้วก็รถแฟน ผมประทับใจ YOKO ที่สุดละก้าบบบ เดซิเบลเงียบเว่อมากๆ ชอบจิงๆ

ส่วนตัวก็ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน แต่อยากลองเปลี่ยนเป็นแนวสปอร์ตดูบ้าง ไม่ทราบว่าเคยใช้ S.drive ไหมครับ