Jump to content

มือใหม่ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ civic2006

Recommended Posts

แอร์ตัดแล้วรอบเดินเบาลงมาเหลือ 700 rpm ใช่มั๊ยครับ "แต๊ก" วูบลงมา 1 วินาทีแล้วดีดกลับมาที่ 750rpm ถ้าใช่ก็เป็นปกติครับ เราชาว FD เรียกว่าแอร์ตัดเครื่องสั่น

เอาเข้าศูนย์ให้ล้างปีกผีเสื้อ, up ECU ใหม่ แล้วให้ศูนย์จูนรอบเดินเบาใหม่น่าจะหายแล้วครับ จะนิ่งขึ้นเยอะ หลังจากนั้นอาจมีสั่นตอนแอร์ทำงานนิดนึง แต่รอบไม่ตกครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

แอร์ตัดแล้วรอบเดินเบาลงมาเหลือ 700 rpm ใช่มั๊ยครับ "แต๊ก" วูบลงมา 1 วินาทีแล้วดีดกลับมาที่ 750rpm ถ้าใช่ก็เป็นปกติครับ เราชาว FD เรียกว่าแอร์ตัดเครื่องสั่น

เอาเข้าศูนย์ให้ล้างปีกผีเสื้อ, up ECU ใหม่ แล้วให้ศูนย์จูนรอบเดินเบาใหม่น่าจะหายแล้วครับ จะนิ่งขึ้นเยอะ หลังจากนั้นอาจมีสั่นตอนแอร์ทำงานนิดนึง แต่รอบไม่ตกครับ

อันนี้ผมทำไป2 รอบแล้วอ่าครับ

แรกๆออกมาก็นิ่งดี พอ 1 อาทิตย์ผ่านไปก็เหมือนเดิม แอร์ทำงานแล้วรอบตกเหมือนเดิม

อันนี้ผมทำไป2 รอบแล้วอ่าครับ

แรกๆออกมาก็นิ่งดี พอ 1 อาทิตย์ผ่านไปก็เหมือนเดิม แอร์ทำงานแล้วรอบตกเหมือนเดิม

เหมือนกันเลยครับ ตอนนี้ทำใจได้แล้วครับ

ตรวจสอบ battery + ตรวจสอบลิ้นปีกผีเสื้อ หายืมของคนอื่นมาลอง ถ้าเปลี่ยนแล้วหายแสดงว่า ลิ้นปีกล้างผิดวิธีแล้วพัง

ผมเพิ่งไปถอย civic 2006 ตัว top 1.8 มาครับ เจอปัญหาอยากรบผู้ที่มีความรู้และประสบการณ์ช่วยหน่อยครับ เพราะที่หาข้อมูลมาดูแล้วไม่ค่อยสบายใจเลยครับ ตอนนี้ที่ผมเจอคือ

1.เวลาเครื่องร้อน คือขับประมาณ 15-20 นาทีขึ้นไป เวลาเร่ง จะมีเสียงอื้อๆขึ้นตามจังหวะเหยีบคันเร่ง ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการปกติหรือป่าวคับ แต่เวลาสตาร์ทใหม่ไม่เป็นครับ

2.ในช่วงที่เกิดอาการตามข้อ1 อาการนี้ก็จะมาพร้อมกันคือ เวลาหักพวงมาลัยเลี้ยวทั้งซ้ายขวาดังเอี๊ยดๆครับ ทั้งจอดและขณะขับครับ

3.เวลาเข้าโค้งแค่ 60 km/hr มีเสียงดังมาก อันนี้ผมเดาว่าน่าจะเกิดจากยางแต่ดูแลวยางก็ยังใหม่อยู่ครับดอกยังเต็มๆ แล้วเริ่มไม่แน่ใจ ครับ

4.เรื่องสุดท้ายไม่รู้ว่ามันเสียหรือตัวผมโง่ครับ (อายจัง) ใส่แผ่น Cd ยังไงครับ ผมลองกด load แล้วไฟก็แดง เอาแผ่นวาง แต่มันไม่ยอดดูดแ่นครับ

ถ้าเกิดเสียแล้วทั้งหมดนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ ตรวจเช็คยังไง ราคาค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ มีอู่แแนะนำไมครับ -_-!!

สุดท้ายนี้ถ้าอยากทราบว่ารถท่านปกติหรือไม่ผมว่าเอาไปที่ lotus เลียบด่วน ที่นั่น พี่ๆ DIY เค้าอยู่กันเยอะ ลองอ้อนวอน พาเค้านั่งไปด้วยให้เค้าฟังดูว่าเสียงต่างๆ อาการต่าง ปกติของ civic เราหรือปล่าว

• 3 weeks later...

เป็นไปได้ กรุณาอย่ารถซื้อ Civic มือ 2 เด็ดขาด แต่รักมากชอบมาก ค่อยๆแก้ไขครับ ทุกอย่าง เรามีในคลับอยู่แล้ว

• 2 weeks later...