Jump to content

เสียง เครื่องดัง

Recommended Posts

คือ เครื่องตอนเย็นๆ จะไม่มีเสียงอะไรอะครับ พอเริ่มร้อนสักพัก จะมีเสียง เหมือนเสียงแมวร้องตลอดเวลา(เสียงประมาณ แง๊วๆๆ) เร่งเครื่อง หรือ เครื่องร้อนธรรมดาก็ดังอะครับ

ไม่ทราบว่าจะเกิดจากสาเหตุใด เป็นเพราะสายพาน หรือ ลูกลอกสายพาน หรือ ไดชาร์ชอะครับ

ประมาณช่วง หน้าคนขับ ครับ

ขอราคางบที่ต้องเปลี่ยนอะไรด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ของผมพี่งเปลี่ยนลูกรอกสายพานอัตโนมัติไปครับ แต่เสียงที่ดังนั้นจะคล้ายเสียงต๊อกๆ ตึกๆ แต่ไม่ดังเท่าต๊อกๆคลับแท้ๆนะครับ ถ้าดังแง้วๆอาจจะเป็นเสียงของคลัชคอมแอร์หรือป่าวครับ แต่ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ก็ยังไม่น่าใช่นะครับ ^_^ สรุปคือไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ผมก็เป็นครับ ดังมาครึ่งปีแล้วว หาสาเหตุไม่ได้

เสียงมันจะล้ายๆ มอเตอร์เวลาเราปรับกระจกข้างครับ

เสียงจะ ฝืดๆอืดๆ ดังตลอกเวลาเลย ที่รอบเดินเบา

เดายากแท้ เอาว่าถ้าเป็นผมจะลองดูส่วนที่เคลื่อนไหวนะคับ คือ สายพาน พัดลม

- สายพาน ดูว่ารถวิ่งมาเท่าไหร่ ถึงเวลาละยัง ไปส่องๆไฟ ดู ว่ามีรอยแตก ยุ่ย อะไรหรือป่าว ด้านในนะครับ ร่องๆน่ะ

ลองกดๆ ดูความตึง หรือ ลองพ่นด้วยน้ำยารักษายางดู

- ติดกันก้อพวกลูกรอก ได คอมแอร์ อันนั้นฟังง่าย แกรกๆเร็วๆ เหมือนหมุนเฟืองจักรยาน

- พัดลม ต้องรอรถร้อนได้ที่ถึงจะทำงาน หรือ เปิดแอร์แล้วไปลองฟังดู ทั้ง สองตัวนะคับ เผื่อมีอะไรติด

นอกนั้นไม่น่ามีอะไรที่เคลื่อนไหว หรือ ลองส่องดูเผื่อมีแมวจริงๆ พอเครื่องร้อน มันร้อนก้อเลยร้อง 555 :D ล้อเล่นจ่ะ

ของผมจะมีเสียงแกร๊กๆๆๆ ติดต่อกัน เวลารอบเบา เป็นทั้งเครื่องเย็นและร้อน ไม่ทราบเป็นอะไรเหมือนกัน

ได้ข้อ สรุป + ราคามาแล้วครับ

สรุปแล้วเป็นที่ปั้มเพาเวอร์ เวลาขยับพวงมาลัย ซ้ายขวา มีเสียง หอน อ๊อดๆๆ ส่วนค่าตัวก็เปลี่ยนชุดซ่อมปั้ม ประมาณ 1 พันกว่าๆๆ ส่วนค่าแรง 1440 บาท

เรียกว่าการซ่อม โอเวอร์ฮอล ซึ่งจะเปลี่ยนพวกชุดโอริง น้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ อะไรประมาณนี้อะครับ ถ้าใครดังต้องรีบเอาไปซ่อมโดยด่วนครับ

ไม่งั้น ปั้มเสีย จะโดน เป็นหมื่น เพราะก่อนซ่อมช่วงจะประเมินก่อนว่า ปั้มเสียไปเยอะหรือป่าว ถ้าเสียเยอะต้องโดนเปลี่ยนปั้มที่งใบ

แต่ถ้าเสียน้อยอยู่จะซ่อมเพียง ชุดซ่อม

ข้อมูลก็ประมาณนี้ครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่อง V tech เท่าไร ^^

โชคดีไปครับ ของผมรถจอดตายสตาร์ทไม่ติดเลย ก่อนหน้ัานี้ขับๆแล้วมีเสียงวี๊ดตอนเร่งเครื่อง หรือผ่อนก็มีตลอดมาสองวัน ให้ศูยน์ดูเมื่อเช้าบอกว่าอาจเป็นลูกลอกหรือสายพาน บ่ายๆเลยมาให้อู่ฮอนด้าแถวบ้านดู ลูกลอกไม่เป็นปัญหาแต่สายพานมันถลอกเลยเปลี่ยนไป 1300 ก็ไม่หายช่างเลยลองเชคไดชาทปราฎว่าเป็นอาการเสียเริ่มต้น ต้องรีบเปลี่ยน เครื่องอาจดัึบได้ เเต่ตังไม่พอเลยให้หาอะไหล่ไปก่อนเพราะของศูนย์ราคารวมติดให้แล้ว 19700 เชียงกง 5000 เท่านั้น พอขับออกมาจอดรถที่บิ๊กซีสุวินทวงค์ดับเครื่องจะสตาร์ทต่อไปติดรูปแบตแดงโล่ แล้วก็ไม่ติดอีกเลยต้องให้ช่างเอาแบตมาพ่วงแล้วขับไปนอนอู่ละที่นี้

น่ากลัวจัง ผมก็ีมีเสียงครับ ดังตอนเร่งเครื่องที่เกียร์ต่ำ รอบที่แล้วเข้าศูนย์ เปลี่ยนลูกลอกออโต้ ก็ไม่หาย ไม่รู้จะยังไงต่อเลยเอารถมาใช้ก่อน เดี๋ยวจะกลับไปอีกรอบนึง ช่างบอกว่าจะลองเช็คอีกที