Jump to content

แจ้งอุบัติเหตุล้้อหลุดออกมาเลย!!!

Recommended Posts

เมื่อซักครู่ผมผ่านทางขีึ้นทางด่วนดอนเมืองขาออกตรงดินแดง

รถติดผิดปกติ พอพ้นมาได้ภาพที่เห็นคือรถcivic fd minor change

จอดอยู่ในสภาพเอียงๆ ห่างจากแท่งปูนกันถนนพอสมควร

แล้วก้อเห็นล้อหน้าขวาทั้งยวงของมันหลุดออกมาเลยครับ แบบมาทั้งสปริงแล้วโช๊คด้วย

ทีแรกก็นีึกว่าเกิดชน แต่ก็ไม่มีรถคู่กรณี มองดูข้างหน้ากันชนก้อไม่ได้เสียหายอะไรเลย

อย่างนี้ก้องงเลยสิครับ ระบบล้อของfdมันหลุดง่ายอย่างนี้เลยเหรอ

ยังงัยก็ฝากระมัดระวังกันด้วยนะครับ

ปล. เห็นคนขับออกมายืนนอกรถในสภาพปลอดภัยครับ โชคดีมากๆ

แล้วก็ถ่ายรูปไม่ทันอ่ะครับ มือถือเก่าแล้ว

น่าจะคล้ายๆกับของเพื่อนผม FD MC AT(AS) 09 อันนีัเพลาขาด ขับๆมาหน้ายุบแล้วก็บังคับรถไม่ได้ คว่ำไปข้างทาง ลัอหน้าขวาเพลายัฃติดอยู่กับล้ออยู่เลย เหตุเกิดปลายปี 2009 เคยฟ้องร้องทาง honda แต่ก็เหตุผลเดิมครับ เปลี่ยนแม็ก17มา เป็นการดัดแปลงสภาพ ไม่รับประกัน

ปัจจุบันซ่อมแล้วก็เอากลับมาใช้เหมือนเดิม ยังปกติดึอยู่ครับ

น่าจะคล้ายๆกับของเพื่อนผม FD MC AT(AS) 09 อันนีัเพลาขาด ขับๆมาหน้ายุบแล้วก็บังคับรถไม่ได้ คว่ำไปข้างทาง ลัอหน้าขวาเพลายัฃติดอยู่กับล้ออยู่เลย เหตุเกิดปลายปี 2009 เคยฟ้องร้องทาง honda แต่ก็เหตุผลเดิมครับ เปลี่ยนแม็ก17มา เป็นการดัดแปลงสภาพ ไม่รับประกัน

ปัจจุบันซ่อมแล้วก็เอากลับมาใช้เหมือนเดิม ยังปกติดึอยู่ครับ

เหตุผลเพราะ เปลี่ยนแม๊ก มันมีผลหนักขนาดนั้นเลยหรอครับ งง เลย honda

เหตุผลเพราะ เปลี่ยนแม๊ก มันมีผลหนักขนาดนั้นเลยหรอครับ งง เลย honda

ฮอนด้าก็อ้างไปเรื่อย

• 2 weeks later...

เคยเกิดกับตัวเองเข้าศูนย์ฮอนด้าปราณบุรีเช็คระยะ มีการถอดล้อออกมาเช็คด้วย เสร็จแล้วออกจากศูนย์ขับต่อไปกรุงเทพฯ เริ่มมีเสียงดังตั้งแต่ตอนวิ่งอยู่เส้นพระราม 2 แต่คิดว่าเป็นเสียงรถสิบล้อ เพราะวิ่งกันเยอะยังแยกไม่ออกเสียงยังไม่ดังมาก พอผ่านเดอะมอลล์บางแค เสียงดังมาก ๆ คราวนี้รู้แล้วเป็นรถเราแน่ ๆ แต่การทรงตัวยังดีอยู่นะ เลยแวะเข้าปั๊มแถวนั้น ลงไปดูล้อหน้าน๊อตยึดทั้ง 5 ตัวเกือบจะหลุดหมดทุกตัวล้อขยับออกมาใกล้จะหลุดละ ผมจึงขันเข้าไปเอง หลังจากนั้นผมร้องเรียนไปทางศูนย์ใหญ่ ไม่นานทางผู้จัดการศูนย์ก็เดินทางไปหาถึง อ.บางสะพาน (ที่ทำงานผม) พร้อมกับเอาผ้าขนหนูเช็ดรถไปให้สองผืนแทนคำขอโทษ และชี้แจงว่าที่เกิดปัญหาจนล้อรถผมเกือบหลุด เกิดจากแรงดันลมที่ใช้กับประแจลมแรงดันไม่ถึงเนื่องจากเป็นเวลาเย็นมากมีการปิดปั๊มลมไปก่อนแล้ว เกือบไปแล้วชีวิต

เคยเกิดกับตัวเองเข้าศูนย์ฮอนด้าปราณบุรีเช็คระยะ มีการถอดล้อออกมาเช็คด้วย เสร็จแล้วออกจากศูนย์ขับต่อไปกรุงเทพฯ เริ่มมีเสียงดังตั้งแต่ตอนวิ่งอยู่เส้นพระราม 2 แต่คิดว่าเป็นเสียงรถสิบล้อ เพราะวิ่งกันเยอะยังแยกไม่ออกเสียงยังไม่ดังมาก พอผ่านเดอะมอลล์บางแค เสียงดังมาก ๆ คราวนี้รู้แล้วเป็นรถเราแน่ ๆ แต่การทรงตัวยังดีอยู่นะ เลยแวะเข้าปั๊มแถวนั้น ลงไปดูล้อหน้าน๊อตยึดทั้ง 5 ตัวเกือบจะหลุดหมดทุกตัวล้อขยับออกมาใกล้จะหลุดละ ผมจึงขันเข้าไปเอง หลังจากนั้นผมร้องเรียนไปทางศูนย์ใหญ่ ไม่นานทางผู้จัดการศูนย์ก็เดินทางไปหาถึง อ.บางสะพาน (ที่ทำงานผม) พร้อมกับเอาผ้าขนหนูเช็ดรถไปให้สองผืนแทนคำขอโทษ และชี้แจงว่าที่เกิดปัญหาจนล้อรถผมเกือบหลุด เกิดจากแรงดันลมที่ใช้กับประแจลมแรงดันไม่ถึงเนื่องจากเป็นเวลาเย็นมากมีการปิดปั๊มลมไปก่อนแล้ว เกือบไปแล้วชีวิต

ทำงานแบบนี้ ถือว่ามักง่ายมากที่ศูนย์ และหลายที่มักจะใช้ความเร็ว เพื่อไม่ให้เสียเวลา ศูนย์ควรจะ ใช้ประแจปอร์น ตรวจทานอีกครั้ง หลังจากใช้ block ลม ( น่าจะให้ไปดูงานที่ bquick )

หลังๆมาดูทำได้ดีกว่าก่อนเยอะ

ผมก็เคยเจอ 4 ล้อเลย ศูนย์พระราม 5 ดีน่ะที่วิ่งไปไม่ไกล

ใครที่เอารถเข้าศูนย์ถ้ามีรายการเช็คเบรคหรือสลับล้อ ตอนรับรถตรวจสอบอีกทีน่ะครับ อย่าไว้ใจ !!

• 3 weeks later...

ฟังแล้วน่ากลัวมาก ปกติ ถอดใส่ล้อเองจะเช็คแ้ล้วเช็คอีกว่าแน่นดีแล้ว แถมออกไปวิ่งมาสักพักกลับถึงบ้านก็ต้องตรวจสอบอีกครั้งหนึ่ง

ของผมพึ่งเปลี่ยนน็อตล้อมา ครับ ปรากฏว่า เวลาวิ่งมันส่ายๆ เวลาเข้าโค้ง ซึ่งต่างจากก่อนถอดเลยไปร้าน ติวานนท์ ดูให้ ปรากฏว่า เค้าเรียกเราให้ดู แล้วให้เราขันเอง ใช้กากระบาท +บล็อค ให้เราทำเอง ปรากฏ มันไม่แน่น เลยครับ แบบสบายมือเลย -*- แต่ช่างเค้าก็ทำให้ ตามด้วย ใช้ ตัว ทอร์ค ซ่ำให้ สรุป ไม่ส่ายละ -*-