Jump to content

ไฟหน้า 2.0 ใส่ ตัว 1.8 ได้รึเปล่าคับ

Recommended Posts

เอามาทั้งยวงนะคับ ^_^

ตอนเสียบ Socket ต้องแปลงหัวต่อ จากเดิมเข้าขั้วหลอด HB4

ต้องไปเสียบเข้า Ballast แทน ซึ่งหัว Socket มันคนละทรง

ก้อโมเอาครับ หรือ หาซื้อหัวแปลงตามร้าน :D

ถ้าเอาแบบเนียนเลยก็ต้องใช้สายแปลงแบบนี้ครับ หาปลั๊กเสียบเข้าบัลลาสตามร้านอะไหล่เก่า เชียงกง ปลั๊กแปลง HB4 ตามร้านขายไฟXENON

มีผลข้างเคียงอะไรมั้ยคับ

มีครับ ไฟสว่างขึ้น กินไฟน้อยลง :D

ที่เหลือก็ตามพี่ๆเขาบอกครับ ต้องเอาหลอด D2R กับบัลลาสต์ตัวแท้ (recommend) มาด้วยครับ ย้ำว่าหลอดต้อง D2R นะครับ D2C หรือ D2S ไม่ได้ เพราะแสงมันจะฟุ้ง เสีย pattern ครับ จุดกำเนิดแสงมันไม่ตรงกัน ผมเจอ D2C มาแล้ว แสงฟุ้งกระจายเลย

เบิกได้ แต่อาจจะไม่ใส่ให้ เพราะมันคือการดัดแปลง เพราะนโยบายของศูนย์ คือห้ามดัดแปลงรถ

แล้วถ้า หลอดเดิมไปเปลี่ยนเป็นไฟซีนอนมาแล้วอ่ะคับ เราเอาโคม 2.0 มาใส่ได้เรยรึป่าวครับ หรือต้องเป็นหลอด D2R กับต้องการ บัลลาส มาด้วยครับ

แล้วถ้า หลอดเดิมไปเปลี่ยนเป็นไฟซีนอนมาแล้วอ่ะคับ เราเอาโคม 2.0 มาใส่ได้เรยรึป่าวครับ หรือต้องเป็นหลอด D2R กับต้องการ บัลลาส มาด้วยครับ

ต้องเปลี่ยนหลอดเป็น d2r ครับ บัลลาสต์ใช้ที่มีอยู่ก็ได้ แต่ต้องแปลงขั้วจากบัลลาสต์เข้าหลอด หรือตัดปัญหาก็เอาบัลลาสต์แท้ครับ แต่ก็ต้องหาสายแปลงขั้ว hb4 ให้เสียบเข้าบัลลาสต์แท้ได้มาครับ

คอนเฟริมอีก 1 เสียงครับว่าใส่ได้ครับ แต่ถ้าจะให้จบก็ยกมาทั้งยวงเลยครับ โคม หลอด บัลลาส สายแปลง ยางกันฝุ่น ฝาปิดตูดโคม ครับ ตอนผมเปลี่ยนผมได้โคมมือ2ครับ ที่เหลือของใหม่หมดครับ จบแน่นอน ใช้มาจะ2ปีแล้ว

มีครับ ไฟสว่างขึ้น กินไฟน้อยลง :D

ที่เหลือก็ตามพี่ๆเขาบอกครับ ต้องเอาหลอด D2R กับบัลลาสต์ตัวแท้ (recommend) มาด้วยครับ ย้ำว่าหลอดต้อง D2R นะครับ D2C หรือ D2S ไม่ได้ เพราะแสงมันจะฟุ้ง เสีย pattern ครับ จุดกำเนิดแสงมันไม่ตรงกัน ผมเจอ D2C มาแล้ว แสงฟุ้งกระจายเลย

ขอบคุณมากค้าบบ