Jump to content

เตือน !! ผูกบัตร Credit ระวังโดนเอาไปซื้อเพชร

Recommended Posts

พอดีมีคนรู้จัก เขาผูกบัตร Credit ไว้กับ I-Pad เอาไว้ซื้อของ ต่างๆ ไว้

แต่... ถ้าหากเล่นคนเดียวไม่เท่าไหร่ หากมีคนอื่นมาเล่น I-Pad ของคุณด้วย

โปรดระวัง....

ปล. ผมสงสารเขาจริงๆครับ ไม่รู้จะทำอย่างไร

คือปกติมันจะถาม Password ก่อน ถึงจะซื้อได้ กรณีนี้ภรรยาเขาทราบ Password หรือว่ามันจดจำ Password ไว้ให้เสร็จสรรพในครั้งแรก

ถ้าเป็นแบบที่ 2 ละก็น่ากลัว เงินไหลไม่รู้เรื่องเลย

เคยโหลดเกมส์ให้ลูก จาก Appstore ไม่ว่าจะฟรีหรือเสียตัง มันจะถาม Password ก่อนทุกครั้ง (iPhone)

ผมเคยโดนมากับตัว แล้วครับ โชคดี วงเงินเต็ม !! พนง.โทรมาถามว่า

" เมื่อ สามวันก่อน ได้ใช้บัตรรูด อะไรผ่าน เนตหรือเปล่า"

ผมบอกว่า "ก็ไม่นะครับ "

แต่ พนง. ได้แจ้งว่า มีการ รูดบัตร ที่ เมริกา

ผมก็บอกว่า ผมอยู๋ ไทย และ อยู๋ใน กทม.ตลอดไม่ได้ไปไหน เลย ในช่วง สองเดือน นะครับ จะมีการรูดได้ยังไง

เต็มที่ ก็รูด ซื้อ item เกม อ่าน App ใน IPAD ไป แค่ 0.99 เหรียญ เองครับ

ก็เลยถามว่า ยอดเท่าไหร่ พนง.แจ้งว่า ได้รูดไป 35,000 บ.ไทย ! แต่พอดียอดเงิน เต็มวงเงิน ก็เลย ติดต่อมาทางเจ้าของบัตร คือ ผมเอง

ผมก็เลยบอกว่า ไม่ได้ใช้ครับ (IPAD ผมไม่เคยอยู่ในมือคนอื่น ผมใช้คนเดียว)

ก็ถามต่อว่า แล้ว อย่างนี้พอทราบมั้ย ว่า ใครรูด แล้วรูดอะไร ?

พนง.บอกว่า รูดซื้อ สินค้าในห้าง สัพสินค้า ที่ เมริกาครับ แต่คุณไม่ได้รูดเองใช้มั้ยครับ (ก็บอกแล้ว ว่าอยู๋ กทม.จะรูดได้ไง ?)

พนง.เลยแจ้ง อายัดบัตรไว้ ผมก็เลยถามต่อว่า แล้วอย่างนี้จะมีผลอะไร กับ วงเงินผมมั้ย ? พนง.บอกว่าไม่มี เต็มที่ก็คือ ทิ้งบัตรนั้นแล้ว แจ้งบัตรใหม่เลย รอ 1 อาทิตย์

ก็เป็นความโชคดีของผมที่ วงเงิน เต็ม - -* วงเงินมี 75,000 บ. ถ้าโดนไป 35,000 นี่ร้องไห้เลยนะครับ เพราะ แก้ไขอะไรไม่ได้ด้วย (ผมถาม พนง.แล้ว)

ระบบพวกนี้น่ากลัวมากๆ มันไม่มีอะไรยืนยันว่า คนใช้คือเจ้าของบัตร (ถ้าไม่ใช่เครื่องเราอะนะครับ พูดง่ายๆ คือโดย แฮค)

เลย งงๆ ว่า IPAD มันก็โดน แฮคข้อมูล กันได้ด้วย ดีนะที่ไม่มีเงินในบัตร ถ้ามีนี่ซวยเลย แต่ผมไม่เคยผูกไว้ตลอดนะครับ จะใช้ก็ตอน ซื้อผ่าน App Store เท่านั้นเองแล้ว Logout ออก

**อันตรายๆ จริงๆครับ เรื่องใช้บัตรผ่าน เนต หรือจะด้วยวิธีไหน ที่เราไม่ได้เป็นคนเซ็นบัตรเองเนี่ย เฮ้อ !!

เรื่องบัตรเครดิตที่ต้องระวังอีกเรื่องคือ

เลขหน้าบัตร กับเลข 3 ตัวหลังบัตร

เพราะถ้าได้ไปก็สามารถรูดซื้อของในเน็ทได้เหมือนกัน

ดีนะเราไม่เล่น Hay day

อย่างที่ 2 พึ่งไปปิดบัตรมา ตัดบัตรทิ้งที่สาขา สบายใจ

เตือน พี่ๆทุกคนนะครับ ใช้บัตรระวังนะครับ

แต่ ขำที่คนเขาบ่นหนะครับสงสารเพื่อน

แต่ปรกติของ iOs มันจะตัดเงินจากบัตรยากอยู่นะ

ถามรหัสซ้ำ 2 รอบแหนะกว่าจะจ่ายเงินได้

ปล. เฮเดย์นี่เล่นแลบ้วติดงอมแงม หุหุหุ