Jump to content

สอบถามวิธีดู Skirt Type-r แท้ครับ

Recommended Posts

รบกวนสอบถามวิธีดู Skirt Type-r แท้ครับพี่ๆ

1. มันมีวิธีดูยังไงครับว่าเป็นของแท้ 100%

2. หาซื้อของแท้ มือสอง ต้องมีอุปกรณ์อะไรมาให้บ้างครับ เช่น คู่มือ กิ๊ปล็อก

ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านล่วงหน้าครับ

อะไหล่ HONDA แท้จะมีปั๊มตัวอักษรนูนคำว่า HONDA อยู่ด้านหลังหรือด้านในเกือบทุกชิ้นครับ

Skirt Type r แท้

- ด้านในมีปั๊มตัวอักษรนูนคำว่า HONDA

- มีเขี้ยวไว้สำหรับยึกพุกไว้ยึดติดกับตัวรถ (ของก๊อปไม่น่าจะมี)

- วัสดุเป็นพลาสติกเช่นเดียวกับกันชนหน้าของแท้ (เรียกไม่ถูกว่าเป็นพลาสติกชนิดอะไร :P )

- มีรูยึดน๊อตด้านหน้า (หลังล้อหน้า) 2 ตัว ตรงกับตำแหน้งรูน๊อตของบังโคลนเดิมที่ถอดออก ไม่ต้องเจาะรูที่รถเพิ่ม

- ด้านล่างมีขาสำหรับยึดน๊อตอีก 3 ขา

- ด้านหลัง (หน้าล้อหลัง) ไม่มีรูน๊อตให้ยึดตัว Skirt (ของก๊อปเท่าที่เคยเห็นมาตรงจุดนี้เขาจะทำเลยมาครอบแบบด้านหน้าเพื่อเจาะรูยึดในการติดตั้งจะได้แข็งแรง ส่วนที่ของแท้ไม่มีรูยึดน๊อตด้านหลังเพราะที่ตัวรถจะมีรูสำหรับยึดติดกับพุกของตัว Skirt อยู่แล้ว)

ปล.รถบ้านเราเดิมๆ ไม่มีรูที่ชายบันไดสำหรับยึด Skirt ข้างตัวนี้ ถ้าจะติดตั้งแบบครบๆ ด้วยก็ต้องเจาะรถครับ

ส่วนของผมติด Skirt Type r แท้อยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้เจาะรถครับ (เสียดาย) ใช้วิธีเอาซิลิโคนในการช่วยติดยึดเอาครับ น๊อตด้านใต้ก็ไม่ได้ไขแต่ทุกวันนี้ก็ยังไม่หลุดนะครับเพราะวัสดุเป็นพลาสติก น้ำหนักเบาก็เลยไม่หลุด

รูปประกอบ Skirt Type r แท้

รูปประกอบ รูที่ชายบันไดสำหรับยึด Skirt (ขออนุญาติยืมรูปรถคุณอุ้ยนะครับ)

ผิดถูกยังไงรอท่านอื่นเสริมอีกทีนะครับ :D :D :D

เมื่อเช้าเห็นมีมาขายในห้องซื้อขายอ่ะแมนแต่ดูไม่เป็นเหมือนกัน

เห็นเหมือนกันครับ.................ชุดนั้นเท่าที่ดูในรูปน่าจะแท้นะครับ ;)

เมื่อเช้าเห็นมีมาขายในห้องซื้อขายอ่ะแมนแต่ดูไม่เป็นเหมือนกัน

เห็นเหมือนกันครับ.................ชุดนั้นเท่าที่ดูในรูปน่าจะแท้นะครับ ;)

นั่นแหละครับที่ผมเล็งไว

รูปนี้แหละครับ น้ำตาตกทันที รูปเพียบเลย

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่่บอล

ไม่ต้องเจาะรถก็ได้ครับ

เอาซิลิโคนพอกตรงเขี้ยวสำหรับยึดพุกนั่นแหละ ตัวเว้นตัวก็ได้ จากนั้นที่ตัวรถก็แปะสติกเกอร์รองไว้ 1 ชั้น เพื่อไม่ให้สีรถสัมผัสกับซิลิโคนโดยตรง

แค่นี้ก็อยู่แล้วครับ (ของผมไม่ได้แปะสติกเกอร์รองไว้ด้วย จะถอดออกนี่คิดแล้วคิดอีกเลย กลัวคราบซิลิโคอ่ะ :wacko: )

ถ้าจะใช้ซิลิโคนติดเวลาประกบเข้ากับตัวรถแล้วหาอะไรพยุงไว้ด้วยนะครับ รอให้ซิลิโคนมันเซ็ทตัวหรือแห้งก่อน ไม่งั้น Skirt มันจะย้อยลงมาอ่ะ ;)

เอาซิลิโคนพอกตรงเขี้ยวสำหรับยึดพุกนั่นแหละ ตัวเว้นตัวก็ได้ จากนั้นที่ตัวรถก็แปะสติกเกอร์รองไว้ 1 ชั้น เพื่อไม่ให้สีรถสัมผัสกับซิลิโคนโดยตรง

แค่นี้ก็อยู่แล้วครับ (ของผมไม่ได้แปะสติกเกอร์รองไว้ด้วย จะถอดออกนี่คิดแล้วคิดอีกเลย กลัวคราบซิลิโคอ่ะ :wacko: )

ถ้าจะใช้ซิลิโคนติดเวลาประกบเข้ากับตัวรถแล้วหาอะไรพยุงไว้ด้วยนะครับ รอให้ซิลิโคนมันเซ็ทตัวหรือแห้งก่อน ไม่งั้น Skirt มันจะย้อยลงมาอ่ะ ;)

ข้อมูล type R แน่นๆเลยครับ

ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับข้อมูลครับ

ไม่ต้องเจาะอีกเสียงครับ เสียดายรถ ของผมใช้ซิลิโคนและยึดน็อตด้านใต้เอาคร้าบ แ่น่นๆไม่มีขยับคร้าบ