Jump to content

จำเป็นต้องติดเพิ่มมั้ยครับ

Recommended Posts

สำหรับรถที่ใช้งานในเมืองเป็นหลักไม่ค่อยขับออกต่างจังหวัดไกลๆ

ใช้รอบสูงบ้างเป็นบางครั้ง ออยเกียร์จำเป็นต้องติดเพิ่มมั้ยครับ

พอดีสงสัยมานานเเล้วเพราะเคยได้ยินมว่าถ้าวิ่งทางไกลต่อเนื่องนานๆ

มีออยเกียร์ไว้จะดีช่วยถนอมเกียร์ลดอุณหภูมิน้ำเกียร์ได้ เเต่รถผมใช้เเต่ในเมืองเป็นหลัก

เเต่ผมชอบขับลากรอบ คิ๊กดาวน์บ่อย จะติดออยเกียร์ช่วยดีมั้ยคับหรือว่าเดิมๆก็เพียงพอเเล้ว

นานาจิตตังครับ

เพราะความคิดผมกลับมองว่า

ถ้าวิ่งทางไกลมันรับลมตลอดเวลา

แต่วิ่งรถติดๆมากไม่ค่อยได้รับลมจากภายนอก

ได้ระบายความร้อนจากพัดลมซะเยอะ

ผมกลับมองว่าวิ่งในเมืองควรจะติดมากกว่า

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

มาเก็บข้อมูลเช่นกัน

ถามจาก คนที่ติดมา บอกว่า การใช้งานปกติชีวิตประจำวัน เหมือนกัน ไม่มีความแตกต่างอะไร

อาจจะเหมาะกับผู้ที่ขึ้นเขา ลงเขา บ่อยๆ ใช้รอบเกียร์เกิน 4000-5000 รอบขึ้นไปเป็นประจำ การใช้ oil gear ก็ช่วยในเรื่องของการระบายความร้อนที่เพิ่มขึ้น

ให้ลดลงกว่าปกติ

แต่ถามว่ามัน ลดอุณหภูมิต่างกันมากมั้ย อาจจะต้องใช้วิธีการวัดค่าอุณหภูมิในการเปรียบเทียบกัน อีกอย่างในเรื่องของคุณสมบัติน้ำมันเกียร์ ว่ามันทนความร้อนได้มากขนาดไหน

ยกตัวอย่าง...

ไม่ได้ติด Oil Gear สมมติว่า temp สูงสุด อยู่ที่ 110 องศา C

แต่หลังจากติด Oil Gear temp สูงสุด อยู่ที่ 90-100 องศา C

ให้อุณหภูมิต่างกันอย่างมาก 20 องศา C ส่วนต่างอยู่ที่ประมาณ 15% จากปกติเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ 50,000 Km. มันก็อาจจะยืดอายุไปได้ถึง 60,000 Km.

ถ้าพูดในเรื่องของความร้อนสะสม และการระบายความร้อนของโลหะ

การใช้งาน กว่าอุณหภูมิน้ำมันเกียร์ จากการใช้งานกว่าจะลดมาในสภาวะอุณหภูมิปกติ ( วิ่งๆ แล้วมาจอด ) ไม่ได้ติด Oil Gear อาจจะใช้เวลา ประมาณ 40 min.

แต่ถ้าหากติด Oil Gear อาจจะใช้เวลามาสู่สภาพวะอุณหภูมิปกติเร็วหน่อย ประมาณ 30 min. สมมติว่าต่างกัน 10 min.

ถ้าผมมองว่าเหมาะกับใคร ผมคิดว่าเหมาะกับผู้ที่ใช้ความเร็วรอบสูง บ่อยๆ มากกว่าผู้ใช้งานทั่วไป ที่ค่อยขับรถที่พยายามเร่งไม่เกิน 2,000 รอบ เพื่อที่จะให้ประหยัดน้ำมัน ประหยัด Gas แบบผมละก็ ติดไปอาจจะไม่คุ้มครับ