Jump to content

รบกวนผู้รู้ช่วยเปรียบชิ้นงาน FRP, ABS, PP ให้หน่อยครับ

Recommended Posts

เผื่อจะเป็นประโยชน์ให้กับสมาชิก CCTH ครับ

รบกวนถามผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์หน่อยนะครับ

ชุดแต่งรถทำจากวัสดุ FRP, ABS, PP แตกต่างกันอย่างไรบ้างตามข้อต่อไปนี้ครับ

1. ความคงทน ความแข็งแรง

2. อายุการใช้งาน

3. ความยากง่ายในการซ่อม และทำสี

4. น้ำหนัก

ขอบคุณผู้ตอบล่วงหน้าด้วยนะครับ

ฟังเค้ามาอีกทีนะคับ( พอดีรุ่นพี่เป็นเจ้าของโรงงานผลิตชุดแต่ง FRP & ABS ป้อนศูนย์ฯ honda คับ)

FRP(Fiberglass Reinforced Plastics)

1. ความคงทน ความแข็งแรง -- พอๆกับ pp แต่ยืดหยุ่นน้อยกว่า abs & pp

2. อายุการใช้งาน -- ถ้าไม่เฉียวชนอะไรเลย ก็จะอยู่กับรถเราไปจนเราขายอะนะ

3. ความยากง่ายในการซ่อม และทำสี -- ซ่อมง่าย แต่ทำสียากกว่า abs & pp คือจะใช้เวลาและขั้นตอนมากกว่า

4. น้ำหนัก -- กรณีใช้วัสดุจากต่างประเทศ(ใย feber) น้ำหนักจะเบาเท่ากับ abs & pp แต่ถ้าใช้วัสดุในประเทศจะหนักกว่า abs & pp

ABS(acrylonitrile-butadiene-styrene)

1. ความคงทน ความแข็งแรง -- จะด้อยกว่า pp & frp

2. อายุการใช้งาน -- ตลอดอายุรถถ้าไม่เฉียวชนเช่นกัน

3. ความยากง่ายในการซ่อม และทำสี -- ซ่อมง่ายถ้าไม่ฉีกขาด ถ้าฉีกขาดแล้วต้องเปลี่ยนใหม่ ส่วนเรื่องทำสีจะทำง่ายเหมือน pp คับ

4. น้ำหนัก -- เบาคับ

PP(Polypropylene)

1. ความคงทน ความแข็งแรง -- pp จะใช้ในการผลิตกันชนรถของเราคับ ฉนั้นจึงแข็งแรงที่สุด

2. อายุการใช้งาน -- ตลอดอายุรถ

3. ความยากง่ายในการซ่อม และทำสี -- เหมือเราซ่อมกันชนรถคับ

4. น้ำหนัก -- หนักกว่า abs แต่เบากว่า frp คับ

สรุปนะคับ....

วัสดุ frp & abs จะนิยมนำมาทำ skirt ,spoiler เป็นต้น

frp จะใช้ในชิ้นงานที่ต้องการความละเอี่ยด ต้องการความคมชัดของชิ้นงานคับ

abs จะมีความคมของชิ้นงานน้อยกว่า รายละเอี่ยดสู้ frp ไม่ได้คับ เพราะ abs จะเป็นการขึ้นรูปจากแบบที่เป็นโลหะ แล้วจึงนำแผ่น abs มาใส่เข้าเครื่องอัดด้วยความร้อนให้ abs แนบกับแม่พิมพ์คับ

ส่วน pp นั้น ไม่มีใครนำมาทำชุดแต่งคับ เพราะต้องขึ้นแบบด้วยแม้พิมพ์แบบปิด แล้วจึงนำเม็ด pp มาใส่เตาหลอม พอละลายได้ที่จึงนำเข้าเครื่องฉีดด้วยแรงดันสูงเข้าแม่พิมพ์คับ ต้นสูงมากๆ จึงใช้กันเฉพาะอุตฯผลิตชิ้นส่วนรถยนต์คับ

ตามที่คุณ beam อธิบายครับ...ประมาณนั้นเลย

ส่วนความรู้(ที่ผมศึกษาเองจาก internet , และไปอบรมจากสถาบันไทยคอมโพสิท)

FRP ยังคงเป็นทางเลือกที่ดี ณ เวลานี้ ชิ้นส่วนที่ทำได้ ฝากระโปรงหน้าหลัง, รอบคัน

ทนความร้อนสูง น้ำหนักเบา แต่ยังแตกหักง่าย

FRP พัฒนาต่อไปเป็น CFRP (Carbon Fiber Reinforced Plastics) นั่นเอง

ABS ในตลาดก็ส่วนใหญ่ มีแต่เอาแผ่น ABS มา vac ในโมลด์ FRP ไม่ได้ผลิตด้วยวิธีฉีดจากโมลด์โลหะ

...... หากมีขั้นตอนการผลิตที่ถูกต้อง เค้ามาทำเป็นสปอยเลอร์หลัง (เช่นของ Type R)

PP/PPE เหมาะที่สุดที่จะเป็นกันชน หน้าหลัง สเกิร์ตข้าง

สรุป ว่า...ก่อนที่จะเชื่อว่า ชิ้นส่วนที่จะซื้อ ผลิตจากวัสดุอะไร

เราต้องทราบอีกด้วยว่ามันผลิตด้วยขั้นตอนอะไร.. จะดียิ่งขึ้น

เช่น ไปซื้อชิ้นงาน FRP แต่ผลิตด้วยกรรมวิธีแบบครูพักลักจำ ไม่ใช้เส้นใยไฟเบอร์ที่มีคุณภาพ หรือเหมาะสม

เอามาใช้งาน หรือเอามาทำสีก็เกิดปัญหา (ขนาดรู้แล้ว ..บางครั้งยังโดนเองเลยครับ) sm02.gif

ว่าแต่ถ้าเราจะสังเกตุด้วยตาจะแยกออกรึเปล่าครับว่างานนี้ทำจากอะไร

วิธีสังเกตุไม่ยากคับ ให้เราดูที่ด้านในของชิ้นงานคับ ถ้าเป็น FRP ผิวจะไม่เรียบ จะมีเส้นใยของ frp ปรากฎให้เห็นอยู่คับ

ส่วน ABS ผิวด้านในจะเรียบแบบพลาสติกทั่วไๆไปคับ

PP ก็ลองดูที่กันชนรถเราได้เลยคับ....

ชิ้นงาน PP สามารถเอาไปหุ้มเคฟลาร์ได้มั๊ยอ่ะคับ sm18.gif

ได้คับ

Thanks : คุณ beam (sunbeam), พี่หนุ่ย (showcase, Nui Showcase)

....กลัวงานเข้านะเนี่ยน้องสุน...

:(

เพราะตอนนี้.. FRP พัฒนาไปไม่มากเท่าไร เดินไปเรื่อยๆ อยู่ที่ฝีมือ และประสบการณ์คนทำ

แต่ พลาสติก ABS .... ระบบใหม่ล่าสุด (2012)... น่าสนใจมากๆ

เอาไว้ศึกษาอย่างถ่องแท้แล้วจะมาเล่าให้ฟังเด้อ

....กลัวงานเข้านะเนี่ยน้องสุน...

เพราะตอนนี้.. FRP พัฒนาไปไม่มากเท่าไร เดินไปเรื่อยๆ อยู่ที่ฝีมือ และประสบการณ์คนทำ

แต่ พลาสติก ABS .... ระบบใหม่ล่าสุด (2012)... น่าสนใจมากๆ

เอาไว้ศึกษาอย่างถ่องแท้แล้วจะมาเล่าให้ฟังเด้อ

555 พี่หนุ่ยก็มาตอบเพิ่มสิครับ ผมจะได้มีความรู้ใหม่ๆเพิ่ม :0031:

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ เพราะรู้ว่าพี่มาตอบแน่

อย่างที่เกริ่นไว้... FRP มันไปได้..อาจจะสุดทางที่ vaccumm

ต่อยอดไปเป็น CARBON FIBER

ส่วน พลาสติก ABS มันมีคนสนใจมากกว่า การพัฒนาไวกว่า..

เพราะตลาดต้องการ โรงงานก็เยอะขึ้น คนสร้างเครื่องก็อยากทำเครื่องให้เมพๆ ขึ้นไป

เรื่องนี้รอสักพักนะครับ ..กำลังศึกษาจริงๆ

มุมมองผมนะ..

ABS พัฒนาไปสู่ OEM ส่วน FRP พัฒนาไฟสู่ CARBON FIBER

ทำขายเลยน้า

ชุดแต่ง ถ้า เป็น PP จะเป็นวัสดุแบบเดียวกับกันชนเดิม จะดีครับ

ทนเหนียว ยืดยุ่น ทำสีออกมาก้อจะได้คุณภาพแบบกันชน

ที่สำคัญการผลิตก้อผลิตส่วนมากมาจากการขึ้นรูปจากแม่พิมพ์ เจ้าที่ทำต้องมั่นใจและคุณภาพดี จึงตัดสินใจทำงานที่เป็น PP

ABS FRP ไม่มีคอมเมนต์ มาก ขึ้นอยู่กับการผลิตครับ

ความเห็นส่วนตัว บวก ประสบการณ์

555555555555

ปล R&D plastic molding

10Y +

ผมว่าจากประสบการณ์นะคับ...ไฟเบอร์ความแข็งแรง ควมเหนียวยังไม่สู้พลาสติก แตกง่ายถ้ากระแทกแรงๆ เพราะผมตกหลุมหน้ากระแทก มุมที่ยึดกับแก้มแตกมาแล้วคับ

แต่ไฟเบอร์ก็ได้เรื่องมิติและความสวย...อย่าง RR งานพลาสติก PP กับงานพี่หนุ่ย FPR เปรียบเทียบกันผมว่าชัดสุดและคับ...ผมก็ใส่งานพี่หนุ่ยอยู่คับ

ไฟเบอร์ก็ซ่อมง่ายกว่านะคับ...ส่วนพลาสติกถ้าฉีกผมก็ไม่แน่ใจนะว่าซอมได้มั้ยคับ

ขึ้นอยู่กับความชอบแล้วแหละคับผม...ส่วนผมชอบที่สวยๆคับ และขับระวังๆเอา เพราะคงไม่ได้เกิดบ่อยๆคับ...หุๆ

ผมว่าจากประสบการณ์นะคับ...ไฟเบอร์ความแข็งแรง ควมเหนียวยังไม่สู้พลาสติก แตกง่ายถ้ากระแทกแรงๆ เพราะผมตกหลุมหน้ากระแทก มุมที่ยึดกับแก้มแตกมาแล้วคับ

แต่ไฟเบอร์ก็ได้เรื่องมิติและความสวย...อย่าง RR งานพลาสติก PP กับงานพี่หนุ่ย FPR เปรียบเทียบกันผมว่าชัดสุดและคับ...ผมก็ใส่งานพี่หนุ่ยอยู่คับ

ไฟเบอร์ก็ซ่อมง่ายกว่านะคับ...ส่วนพลาสติกถ้าฉีกผมก็ไม่แน่ใจนะว่าซอมได้มั้ยคับ

ขึ้นอยู่กับความชอบแล้วแหละคับผม...ส่วนผมชอบที่สวยๆคับ และขับระวังๆเอา เพราะคงไม่ได้เกิดบ่อยๆคับ...หุๆ

PPเดี๋ยวนี้มีเครื่องเชื่อมแล้วครับ ถ้าฉีกชื่อมได้

PP มีเยอะครับ.. ศึกษาจาก ที่นี่ละกัน

หรือจะหาประเภทของ ABS ก็มีหลายเกรด หลายความหนา

ขึ้นอยู่กับโรงงานว่าจะเลือกวัสดุแบบไหน เกรดไหนมาทำ

และก็ขึ้นอยู่กับต้นแบบ ..มาจากของแท้, ก๊อปจากก๊อป, งานปั้นเอง, งานสร้างจาก CNC, มาเป็นโมลด์ไฟเบอร์, โมล์ด CNC หลากแบบ หลายวิธี

อย่างที่บอกไว้.. ต่างวัสดุ มีข้อดี ข้อเสียต่างกัน.. ราคาต่างกัน ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจส่วนตัวครับ

แน่นอนจิงๆ ได้ฟามรู้เยอะเลย. ว่าแต่กันชนเต้ยฉีกยังหาเวลาเข้าทำไปไม่ได้เลยพี่หนุ่ย

PPเดี๋ยวนี้มีเครื่องเชื่อมแล้วครับ ถ้าฉีกชื่อมได้

ถ้าเชื่อมแล้วทำสีใหม่มันจะติดทนเหมือนของใหม่หรือเปล่าครับ เคยอ่านเจอว่าสีมันอาจจะพองตรงรอยที่เชื่อมได้หน่ะครับ

ถ้าเชื่อมแล้วทำสีใหม่มันจะติดทนเหมือนของใหม่หรือเปล่าครับ เคยอ่านเจอว่าสีมันอาจจะพองตรงรอยที่เชื่อมได้หน่ะครับ

ผมก็ไม่แน่ใจนะ แต่รถผมกำลังทำอยู่พอดีเสร็จแล้วเป็นยังไงจะมาบอกอีกทีนะครับ

ผมก็ไม่แน่ใจนะ แต่รถผมกำลังทำอยู่พอดีเสร็จแล้วเป็นยังไงจะมาบอกอีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ รอฟังข่าวครับ