Jump to content

สอบถามเรื่องยางคับ

Recommended Posts

ยางใหม่แต่ปีเก่า น่าซื้อมาใช้มั๊ยคับ เห็นมีขายในเวป ราคาไม่แรงมากแถมยี่ห้อดีไว้ใจได้(สะพานหิน) ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยคับ ขอบคุณคับ :0148:

ตอบยากครับเพราะไม่รู้วิธีเก็บของทางร้าน

แต่ถ้าเก็บอย่างถูกต้อง วางยางในลักษณะถูกต้องคือวางตั้ง

1ปีก็ยังไหวครับ

เพิ่มเติมคับ ยางที่ขายปีค่อนข้างเก่าคับ 09-10 ทางร้านแจ้งว่าเป็นยางค้างสต็อกของโรงงานยางสะพานหิน ยางเก็บในห้องเก็บยางมีการควบคุมอุณภูมิ ไม่มีโดนแดด โดนฝนคับ ขอบคุณคับ

ผมเคยอ่านอยู่เค้าบอกว่ายางจะสามารถเก็บไว้ได้ก่อนใช้งานประมาณ 2 ปีอะครับ ถูกผิดยังไงรอท่านอื่นละกันนะครับ

อายุการใช้งานยางที่แนะนำคือไม่เกิน 5 ปี (สำหรับ Michalin นะ ยี่ห้ออื่นไม่ทราบเหมือนกันครับ)

ตอบแบบคนเคยขายยาง

อยากให้ดูการเก็บรักษายางปีเก่าด้วยนะคะ ว่าร้านมีการเก็บยังไงเก็บตามชั้นวางยางหรือเปล่า

หรือเก็บซ้อนๆกันกองละสิบอันอะไรงี้ ถ้าเก็บแบบนี้โครงสร้างยางเสียแน่ ซึ่งอันนี้ไม่แนะนำเลยแม้ราคาจะถูกยังไงความปลอดภัยของเราสำคัญกว่านะคะ

ผมก็พึ่งสอย re11 มาจากติวานนท์ ราคาลดไปได้เยอะเลยครับ ยางก็โอเคไม่มีแตก กดเนื้อยางไปก็ยังนิ่มอยู่ เพราะทางร้านเค้ามีที่เก็บเป็นกิจลักษณะ ทางคุณหนุ่มแกก็บอกตรงๆครับว่าเค้าเก็บยังไง รักษายังไง อยู่ที่เราเลือกใช้เลยครับ

เพราะถ้าไม่ลองเลือกใช้ยางค้างสต๊อก คงไม่มีปัญญาซื้อยาง re11 ราคาปกติมาใช้แน่นอนครับ

ผมก็พึ่งสอย re11 มาจากติวานนท์ ราคาลดไปได้เยอะเลยครับ ยางก็โอเคไม่มีแตก กดเนื้อยางไปก็ยังนิ่มอยู่ เพราะทางร้านเค้ามีที่เก็บเป็นกิจลักษณะ ทางคุณหนุ่มแกก็บอกตรงๆครับว่าเค้าเก็บยังไง รักษายังไง อยู่ที่เราเลือกใช้เลยครับ

เพราะถ้าไม่ลองเลือกใช้ยางค้างสต๊อก คงไม่มีปัญญาซื้อยาง re11 ราคาปกติมาใช้แน่นอนครับ

เห็นราคาของใหม่แล้วแทบช็อค

โกดังยางอยู่แถวๆคลอง5แต่ผมอยู่โคราชไม่สะดวกไปดูเอง เลยไม่รู้ว่ายางสภาพเป็นไง คงต้องหายางใหม่ใช้คับ

โกดังยางอยู่แถวๆคลอง5แต่ผมอยู่โคราชไม่สะดวกไปดูเอง เลยไม่รู้ว่ายางสภาพเป็นไง คงต้องหายางใหม่ใช้คับ

ถ้าไม่ชัดเจนเรื่องการเก็บยาง ไม่น่าเสี่ยงดีกว่าครับ