Jump to content

อยากรู้ ว่า หูยึดกันชน ขาดแบบไหน ถึงเคลมประกัน แล้วได้เปลี่ยนกันชนอ่ะครับ

Recommended Posts

แบบแจคพ๊อต ไปเสยอะไรไม่รู้บนถนนมา เบี่ยงแล้วไม่รอด ติดสเกิรตมูเก้น

โดนมุมๆ สเกริตแตกสังเวยไปแล้ว 1 ดอก

แล้วด้วย กันชนกับสเกริต ศูนย์เล่นยิงรีเวทยึดไว้ แรงเลยส่งงัดให้ กันชน หูยึดขาด บน ล่าง อย่างละ 1 ตัว

เลยสงสัยว่า ขาดแบบไหน ถึงได้เคลมของใหม่ครับ

รถใหม่ 1 ปีเอง ประกันซ่อมห้าง ของ กท ครับ

หรือต้องเลาะหูให้หมดครับนี่ - -'

หมายถึงให้ ฉีก หูใช่ไหมครับ ไม่ใช่กันชน

ฉีกเนื้อกันชนไม่ไหวครับ

แต่เลาะหู เดี๋ยวว่าจะเลาะเพิ่ม

ถ้าไม่ฉีกหู ก็ทำตรงไหนก็ได้ครับ ให้มันแตก เอาค้อนทุบก็ได้ครับ ไหนๆ ก็เปลี่ยนใหม่ทั้งชิ้นอยู่แล้ว

ประกันกรุงเทพ เครมไม่ยากครับ เวลาจะเครมก็จอดข้างทาง แล้วหาคู่กรณี เช่น ฟุตบาท ก้อนหิน จะได้ไม่เสียค่า Excess(ค่าเสียหายส่วนแรก ถ้าำไม่มีคู่กรณี คู่กรณีไม่จำเป็นต้องเป็นรถ เป็นเสาไฟ ถังขยะ ฟุตบาท ได้หมดครับ)

ที่ผมเคยทำนะครับ (หูขาดเหมือนกัน)

ทำให้เป็นรอยแตกเพิ่ม ....สาเหตุจาก ชนกองดินกองหิน ชนฟุตบาต

>> จดวันที่ เวลา

>> สถานที่ ที่เกิดเหตุ

>> รายละเอียดบาดแผล

1) โทรแจ้ง Call Center ของประกัน แจ้งรายละเอียดดังกล่าว

ทางประกันจะนัดให้เจ้าหน้าที่มาออก ใบเคลม(แจ้งเปลี่ยนกันชนได้) ตามที่เรานัดหมาย

นำใบเคลมไปเข้าศูนย์ หรืออู่ ต่อไป

2) เข้าศูนย์หรืออู่ ในเครือประกันภัยนั้นๆ ได้เลย

แล้วลักษณะนี้ถ้าอยากเปลี่ยนกันชนเป็น type R จะต้องทำไงบ้างครับ เพราะฉีกอยู่ข้างนึงเหมือนกัน^^

แล้วลักษณะนี้ถ้าอยากเปลี่ยนกันชนเป็น type R จะต้องทำไงบ้างครับ เพราะฉีกอยู่ข้างนึงเหมือนกัน^^

หากต้องการเปลี่ยน type r ควรจะมี

กระจังหน้า หูหัก

กันชนหน้า มุมหาย

ไฟตัดหมอก แตก ทั้ง 2 vyo

ฝาครอบไฟตัดหมอก แหว่ง

สเกิรตหน้าสัก แหว่ง

ทำให้เป็นเหตุการณ์เดียวกันให้หมด

หรืออาจจะ เคลม 2 ครั้ง

ก็พอที่จะทำเป็น type r ได้ครับ

โห จะเปลี่ยนเป็น type r ต้อง ทำขนาดนั้นหรอครับนี่

วิธีการทำกันชนแหว่ง ใช้ตีเอา หรือ อะไรครับ

ลองคีมงัดยังไม่สะเทือนเลยครับ

หากต้องการเปลี่ยน type r ควรจะมี

ทำให้เป็นเหตุการณ์เดียวกันให้หมด

ก็พอที่จะทำเป็น type r ได้ครับ

ชัดเจนครับแบบนี้ สงสัยต้องชวนเพื่อนมาลงแขกทุบซักรอบ :0201:

อยากแปลงโฉมกะเค้าบ้างและ แต่อย่างนี้ผมต้องจ่ายแค่ส่วนต่าง

ใช่มั้ยครับ

โห จะเปลี่ยนเป็น type r ต้อง ทำขนาดนั้นหรอครับนี่

วิธีการทำกันชนแหว่ง ใช้ตีเอา หรือ อะไรครับ

ลองคีมงัดยังไม่สะเทือนเลยครับ

พอแนะนำแนวทางให้นะคับ

กันชนเดิม.. ใช้คีมตัดท่อพลาสติก (ซื้อได้ที่ Homepro 2 ร้อยกว่าบาท) มาตัดพลาสติก แล้วฉีกออก ...

หรือ ไดร์ร้อนเป่า ให้พลาสติกจะเสียรูป....ใช้ไขควง หรือก้อนอิฐ หิน ..... ดันเข้าไป ทำครูดๆ

มันก็คล้ายกับเราขับไปชนก้อนหินน่ะครับ

ชัดเจนครับแบบนี้ สงสัยต้องชวนเพื่อนมาลงแขกทุบซักรอบ :0201:

อยากแปลงโฉมกะเค้าบ้างและ แต่อย่างนี้ผมต้องจ่ายแค่ส่วนต่าง

ใช่มั้ยครับ

ราคาคร่าวๆ จากศูนย์

กันชนเดิม =2500 ค่าสี 2500

กระจัง =2000

ตะแกรง =500

สเกิร์ตหน้า =4000-6000

สเกิร์ตข้าง ซ้ายขวา =4000-6000

กันชนหลัง 2500 ค่าสี 2500

สเกิร์ตหลัง =4000-6000

รวมหมดก็ประมาณ 25000 ประกันให้สัก 70-80% ก็พอเอามาช่วยค่า type r ได้ล่ะครับ

แต่..ก็ต้องแลกกับประวัติดี ที่จะเสียไปนะครับ

กด LIKEๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยคุณหนุ่ย

โห.. กันชนหน้าศูนย์ถูก อ่ะ ครับนี่ 2500 เอง สเกริตยังแพงกว่าอีก

ประกันไม่น่าขี้เหนียว นะนี่

มันเป็นความจริง ครับ 2500 บาท ราคาที่ประกันให้ ตามที่พี่หนุ่ยบอกละ ครับ

บางครั้งยิ่งเป็นงานกันชนไฟเบอร์ ชุดแต่งหู แตกไม่พอต้อง หายไปบางส่วน เพราะว่า ต.ย คุ้มภัย มีบริษัท ลูก ที่ซ่อมกันชนไฟเบอร์โดยเฉพาะครับ ประมาณว่า มีคนในประกัน หูแตก กันชนหักนิดหน่อยจะเจอ พวกบอกว่าซ่อมได้ หมดเลย ดังนั้น ฉีกแหวงไปสักนิด เดียวจะได้ ไม่ต้องเจอพวกนี้ แล้วจะเสียเวลาครับ

ราคาคร่าวๆ จากศูนย์

กันชนเดิม =2500 ค่าสี 2500

กระจัง =2000

ตะแกรง =500

สเกิร์ตหน้า =4000-6000

สเกิร์ตข้าง ซ้ายขวา =4000-6000

กันชนหลัง 2500 ค่าสี 2500

สเกิร์ตหลัง =4000-6000

รวมหมดก็ประมาณ 25000 ประกันให้สัก 70-80% ก็พอเอามาช่วยค่า type r ได้ล่ะครับ

แต่..ก็ต้องแลกกับประวัติดี ที่จะเสียไปนะครับ

เลี้ยวรถไปอู่คุณหนุ่ยน่าจะจบได้ไม่ยากใช่มั้ยครับ

เรื่องเสียประวัติไม่เป็นไรครับ เพราะรอบที่แล้วไม่ได้เคลมเลย กะเคลมรอบนี้ แล้วปีหน้าเปลี่ยนประกัน อิอิ^^

มันเป็นความจริง ครับ 2500 บาท ราคาที่ประกันให้ ตามที่พี่หนุ่ยบอกละ ครับ

บางครั้งยิ่งเป็นงานกันชนไฟเบอร์ ชุดแต่งหู แตกไม่พอต้อง หายไปบางส่วน เพราะว่า ต.ย คุ้มภัย มีบริษัท ลูก ที่ซ่อมกันชนไฟเบอร์โดยเฉพาะครับ ประมาณว่า มีคนในประกัน หูแตก กันชนหักนิดหน่อยจะเจอ พวกบอกว่าซ่อมได้ หมดเลย ดังนั้น ฉีกแหวงไปสักนิด เดียวจะได้ ไม่ต้องเจอพวกนี้ แล้วจะเสียเวลาครับ

ถ้าเป็นซ่อมแบบ ไม่ซ่อมห้าง ซ่อมได้ก็ปล่อยซ่อมแหละครับ

แต่ซ่อมห้าง มาจับซ่อม นี่ก็ไม่ไหวนะครับ เคยทำมา นานๆ พลาสติกมันจะกรอบแล้วก็แตกอีก

เคยเป็นมาแล้วอ่ะครับ พลาสติกก็เอาแท่งพลาสติก มา จี้ๆ ลนไฟ แต้มๆ เอานะครับ

ถ้าเป็นซ่อมแบบ ไม่ซ่อมห้าง ซ่อมได้ก็ปล่อยซ่อมแหละครับ

แต่ซ่อมห้าง มาจับซ่อม นี่ก็ไม่ไหวนะครับ เคยทำมา นานๆ พลาสติกมันจะกรอบแล้วก็แตกอีก

เคยเป็นมาแล้วอ่ะครับ พลาสติกก็เอาแท่งพลาสติก มา จี้ๆ ลนไฟ แต้มๆ เอานะครับ

บางเคส ถ้าซ่อมได้ ก็ควรซ่อม

บางเคส ไม่ควรซ่อม...โดนบังคับซ่อม ...กรณีนี้ ผมจะบอกลูกค้าว่า.. ยอมให้เค้าซ่อมไป แต่ขอให้รับบประกันจุดเดิมด้วยว่า

ซ่อมแ้ล้วจะไม่พังอีกในจุดเดิมนะ ถ้าพัง ก็ขอเปลี่ยน + ขอค่าเสียเวลา เพิ่มกับ บ.ประกัน หนักๆ เลย

(แท่งพลาสติกนั่นน่าจะเป็นเส้น PP น่ะครับ เค้าไว้ซ่อมกันชนจริงๆ และเอาไว้เชื่อมพลาสติก)

เลี้ยวรถไปอู่คุณหนุ่ยน่าจะจบได้ไม่ยากใช่มั้ยครับ

เรื่องเสียประวัติไม่เป็นไรครับ เพราะรอบที่แล้วไม่ได้เคลมเลย กะเคลมรอบนี้ แล้วปีหน้าเปลี่ยนประกัน อิอิ^^

ถ้ามีรอยบ้างอยู่แล้ว มีใบเคลมแล้ว ก็แวะมาทำเพิ่มให้(ชิ้นส่วน)หายได้คับ

บางเคส ถ้าซ่อมได้ ก็ควรซ่อม

บางเคส ไม่ควรซ่อม...โดนบังคับซ่อม ...กรณีนี้ ผมจะบอกลูกค้าว่า.. ยอมให้เค้าซ่อมไป แต่ขอให้รับบประกันจุดเดิมด้วยว่า

ซ่อมแ้ล้วจะไม่พังอีกในจุดเดิมนะ ถ้าพัง ก็ขอเปลี่ยน + ขอค่าเสียเวลา เพิ่มกับ บ.ประกัน หนักๆ เลย

(แท่งพลาสติกนั่นน่าจะเป็นเส้น PP น่ะครับ เค้าไว้ซ่อมกันชนจริงๆ และเอาไว้เชื่อมพลาสติก)

จุดไหนที่ไม่ควรซ่อมหรอครับ

ไม่แน่ใจร้านเก่าที่ผมไปซ่อม เอา PP มาหรือป่าวนะครับ ซ่อมมาแล้ว มันไม่ให้ตัวเลย กระเทือนหน่อยก็หูแตกอีก