Jump to content

ไม่ ไหว แล้ว

Recommended Posts

ผมมีเรื่องจะปรึกษาหน่อยครับ ... เรื่องมีอยู่ว่า.....

ผมมีแฟนอยู่แล้ว คบมา 2ปี แล้วผมได้ไปเจอผู้ญ อีกคนที่สเปคตรงมากและเป๊ะเลย และผมก้แอบคุยมาเรื่อยๆ จนเค้าก้ถามผมว่า ทำไมไม่ขอเปนแฟน.. ผมจึงไม่ได้ตอบคำถามนี้ไป ผมไม่รู้จริงๆ ว่าควรทำอย่างไร รู้สึกหวั่นไหวมากกับคนใหม่ แต่กลับรู้สึกสงสารคนที่มาก่อน เลยไม่กล้าเลือกเลยครับ

กลืนไม่เข้า คายไม่ออกเลยนะครับ เลือกคนหลังก็เสียดายเวลาที่คบกันมา 2 ปีกับคนแรก

“ ความรักนั้นจะเกิดจาก อารมณ์ที่มั่นคงแล้ว ผ่านระยะเวลาการฟูมฟัก และไม่จางจากไปได้ง่าย ๆ ความรักจะฝังอยู่ในความรู้สึกฝังอยู่ในหัวใจ ฝังอยู่ในความทรงจำอย่างลึกซึ้ง ความชอบไม่ใช่ความรัก ความชอบเกิดขึ้นได้และอาจเปลี่ยนไปในชั่วระยะเวลาสั้นๆ ไม่ยืนนาน ”

คล้ายๆผมเมื่อหลายปีก่อนครับ   แต่ยังไงก็ต้องเลือกและบอกความจริงไป  ไม่งั้นถ้าอีกฝ่ายจับได้ขึ้น  

ผู้หญิงจากรักจะกลายเป็นแค้นเลยครับ   คราวนั้นละน่ากลัวมากๆ  :)

แฟนคนเก่าเค้าดีหรือป่าว ละ ถ่าเค้าดีอยู่แล้วผมว่าคนเก่าดีกว่านะ

คนใหม่ ความรักแรกๆก็จะเป็นอย่านี้ละ สเปค ใช้เลยคนนี้ แต่นานๆไปคบกับไปนานๆ  มันอาดจะไม่ใด้เป็นอย่างนัน

ก็ใด้นะ  ความเห็นส่วนตัวนะคับ 

เลือกคนที่จะแม่ของลูกเรา

ถามไครคงไม่สามารถตอบให้คุณได้ คุณรู้คำตอบดีอยู่แล้วว่าคุณอยากได้คนใหน เพียงแค่คุณตัดคนแรกไม่ได้ คนสองก็ยังสดใหม่ ขอให้จบแบบเจ็บนิดหน่อยละกันครับ

เลือกคนที่จะแม่ของลูกเรา

ถามไครคงไม่สามารถตอบให้คุณได้ คุณรู้คำตอบดีอยู่แล้วว่าคุณอยากได้คนใหน เพียงแค่คุณตัดคนแรกไม่ได้ คนสองก็ยังสดใหม่ ขอให้จบแบบเจ็บนิดหน่อยละกันครับ

ตามที่พี่หมีว่้าเลยครับ แม่ของลูกคือใครล่ะครับในความคิดคุณ ผมถามสั้นๆแค่นี้พอ

ปล ระวังสุดท้ายเราจะเสียใจเองนะครับ ไม่มีใครเลือกเราเลย มันบาปนะครับ

ถ้ามันเลือกยากก็ ขอเก็บเธอไว้ทั้ง 2 คน 
(ขำขำ นะครับ)

เอาเป็นว่าเลือกสิ่งที่ใช่ให้ตัวคุณ  ชีวิตของเราใช้ซะ :P

ขอโทษด้วยนะครับ ผมแอบสงสัยตรงที่ว่า "จนเค้าก้ถามผมว่า ทำไมไม่ขอเปนแฟน"  ผุ้หญิงน้อยคนนะครับที่ถามแบบนี้

ถ้าพี่ไปคบคนที่ 2 พี่แน่ใจแล้วหรือว่าเค้าจะซื่อสัตย์กับพี่(ขออภัยด้วยนะครับที่ใช้คำนี้)  ไม่ใช่ว่าพอพี่เลิกกับคนแรก แล้วมาคบคนที่ 2 

พอคบกันได้ซะพักเค้าบอกเลิกพี่ ประมาณว่าเอาสะใจ เค้าอาจแอบรู้อยู่แล้วว่าพี่มีแฟนอยู่แต่แกล้งมาทำให้พี่รักพี่ชอบ ล่ะก็ตีจาก

ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่า เค้าอาจจะคิดว่าขนาดพี่มีแฟนอยู่แล้ว ยังมากิ๊กกับเค้า.........แล้วถ้าพี่เป็นแฟนเค้าล่ะ ก็อาจจะมีกิ๊กอีกก็เป็นได้(ด้วยความเคารพนะครับพี่ :0002: ) 

สุดท้าย ถ้าคนแรกที่คบกันมา 2 ปี คบแล้วสบายใจ มีปัญหาคุยกันรู้เรื่อง เป็นผมคบคนเดิมแหละครับ 
* คบแล้วสบายใจ ดีกว่าคบแบบหวาดระแวง *

ทั้งหมดจากประสบการณ์ตรงครับ คนปัจจุบัน 1 มกรานี้ก็ครบ 4 ปีแล้วครับ :0148:

ก่อนอื่นคงต้อง ขอถามก่อนละครับ ว่า

คนที่คบมาสองปี (ขอไม่ใช้คำว่า"คนเก่า"นะครับ) เขาบกพร่องอะไรกับเรามั้ย ในทุกๆเรื่อง

ถ้าไม่บกพร่องต่อ เรา ความเห็นผม คิดว่าเขาไม่ได้ผิดอะไรนะครับ

ส่วนคนใหม่ที่แวบเข้ามา ผมมองว่ามันเป็นเรื่อง ของความชอบที่เกิดขึ้นมา + กับความตื่นเต้น เหมือนเสือได้กลับป่า ยังไงยังงั้น

เข้าใจว่า ของใหม่ยังไงก็ต้องดีไปในทุกๆแง่ แต่ ควรจะถามใจเราเองนั่นแหละครับ ว่า

ถ้าวันนี้ คุณเลือก คนใหม่ โดยเพียงแค่ว่า รู้สึกดีมากกว่าคนที่คบอยู่ หรือเขา อาจจะดีกว่าในทุกๆด้าน (ซึ่งของเหล่านี้ต้องใช้เวลา) และมีคนเจ็บแน่นอนครับ

แล้ววันข้างหน้า ก็มีเหตุการณ์ เช่นนี้อีก คนที่เหงาและ ไม่มีใคร มันอาจจะเป็นเราเองก็ได้นะครับ

ปล.สุดท้าย คำตอบของคุณคงไม่มีใครตอบแทนได้นอกจากคุณเอง ครับ ^^

การเลือกคู่ หรือ คนจะมาเป็นแม่ของลูก ผมว่า มันไม่ใช่เพียงแค่เรารู้สึกดี เพียงแค่อย่างเดียว

หลายๆอย่างมันจะสอนเราเองด้วย ตัวของมันเอง แต่ละคนประสบความสำเร็จในชีวิตคู่ และ แต่ละคน ล้มเหลวในชีวิตคู่ ซึ่งข้อนี้มันต่างกันละหว่างคำว่า

"มั่นคง และ เชื่อใจ" ครับ ซึ่งความล้มเหลว จะมีไม่มีคำนี้อยู่ในชีวิตคู่

ซึ่งผมมองว่า การได้รับความไว้ใจ จากใครอีกคน เราควรจะรักษาความไว้วางใจ จากคนๆนั้นไว้นะครับ และมั่นคง ในทุกๆเรื่อง ครับ

ขอโทษด้วยนะครับ ผมแอบสงสัยตรงที่ว่า "จนเค้าก้ถามผมว่า ทำไมไม่ขอเปนแฟน"  ผุ้หญิงน้อยคนนะครับที่ถามแบบนี้

ถ้าพี่ไปคบคนที่ 2 พี่แน่ใจแล้วหรือว่าเค้าจะซื่อสัตย์กับพี่(ขออภัยด้วยนะครับที่ใช้คำนี้)  ไม่ใช่ว่าพอพี่เลิกกับคนแรก แล้วมาคบคนที่ 2 

พอคบกันได้ซะพักเค้าบอกเลิกพี่ ประมาณว่าเอาสะใจ เค้าอาจแอบรู้อยู่แล้วว่าพี่มีแฟนอยู่แต่แกล้งมาทำให้พี่รักพี่ชอบ ล่ะก็ตีจาก

ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่า เค้าอาจจะคิดว่าขนาดพี่มีแฟนอยู่แล้ว ยังมากิ๊กกับเค้า.........แล้วถ้าพี่เป็นแฟนเค้าล่ะ ก็อาจจะมีกิ๊กอีกก็เป็นได้(ด้วยความเคารพนะครับพี่ :0002: ) 

สุดท้าย ถ้าคนแรกที่คบกันมา 2 ปี คบแล้วสบายใจ มีปัญหาคุยกันรู้เรื่อง เป็นผมคบคนเดิมแหละครับ 

* คบแล้วสบายใจ ดีกว่าคบแบบหวาดระแวง *

ทั้งหมดจากประสบการณ์ตรงครับ คนปัจจุบัน 1 มกรานี้ก็ครบ 4 ปีแล้วครับ :0148:

แต่งเลยมั้ยครับ น้องแมน 4 ปีแล้ว ใช้ได้นะครับ อิอิ

ของพี่ จากวันนั้น จนวันนี้ 15 ปีละครับ คบกันตอน 17 ^^ สุขบ้างทุกข์ บ้าง ใช้แค่คำ 2 คำจริงๆครับ "มั่นคง และ เชื่อใจ"

ขอโทษนะครับ ถามตรงๆ ยังไม่หยุดที่ใคร ใช่ไหม ถ้าอย่างนั้น เอาความชอบเป็นตัวตั้งครับ เลือกเลย ชอบแบบไหนเลือกแบบนั้น

เหมือนเลือกรถนั่นแหละครับ แต่มีคนเจ็บแน่นอน ก็ว่ากันไปตามเรื่อง ( ไม่ใช่ว่าผมไม่เห็นใจผู้หญิงนะครับ แต่ความจริงก็คือความจริง)

ปล. ถ้าหยุดนี่คิดหนักเลยครับ

ผมคงเหมือนหลายๆ ท่านที่ตอบไปแล้ว

คนแรกไม่ผิดก็ไม่ควรได้รับการบอกเลิก

คนที่สอง มาใหม่สดใสกว่าเป็นธรรมดา ต่อไปอาจจะไม่งดงามแบบนี้ก็ได้

เป็นผม ผมบอกความจริงกับคนที่สองไปว่ามีแฟนแล้ว และเราคงเป็นได้แค่เพื่อนกันครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นทุกอย่างขึ้นอยู่กับคุณ คุณรู้ดีที่สุดครับ

แต่งเลยมั้ยครับ น้องแมน 4 ปีแล้ว ใช้ได้นะครับ อิอิ

ของพี่ จากวันนั้น จนวันนี้ 15 ปีละครับ คบกันตอน 17 ^^ สุขบ้างทุกข์ บ้าง ใช้แค่คำ 2 คำจริงๆครับ "มั่นคง และ เชื่อใจ"

:0213:  เดี๋ยวก่อนครับพี่ต้น หาเงินไปซื้อความฝันลมๆแล้งๆก่อน 5555 ถ้าแต่งตอนนี้ความฝันคงพังแน่  :0092: 

ว่าจะฉุดหายไปซะพัก แล้วค่อยพาเข้าบ้านพร้อมธูปเทียนแพ ขอขมาพ่อตาแม่ยายเอาล่ะกัน จะได้ไม่ต้องเสียงค่าสินสอด  :0071: 

อย่างหลังล้อเล่นนะครับ ทำไม่ลง  :D  :D  :D

ขอบคุณทุกคอมเม้นและความคิดเห็นจากใจจริงๆครับ ก็จริงอย่างที่ทุกคนว่านะครับ "คนแรกเค้าไม่ได้ทำอะไรผิด"

คนที่เข้ามาใหม่ไม่รู้จักและไม่ทราบครับ ว่าผมมีแฟนอยู่แล้ว

ชอบพวามคิดเห็นคุณ Wat มากครับ ความชอบ อาจเกิดระยะแค่สั้นๆ

ขอบคุณจริงๆครับ ผมคงต้องตัดใจจากคนที่พึ่งเข้ามาดีกว่าครับเพราะอาจเป็นแค่ ชอบ เกิด หลง มากกว่าครับ ถ้านึกถึงคำว่าแม่ของลูก ผมคงให้คนแรกคงจะดีกว่า ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณทุกคอมเม้นและความคิดเห็นจากใจจริงๆครับ ก็จริงอย่างที่ทุกคนว่านะครับ "คนแรกเค้าไม่ได้ทำอะไรผิด"

คนที่เข้ามาใหม่ไม่รู้จักและไม่ทราบครับ ว่าผมมีแฟนอยู่แล้ว

ชอบพวามคิดเห็นคุณ Wat มากครับ ความชอบ อาจเกิดระยะแค่สั้นๆ

ขอบคุณจริงๆครับ ผมคงต้องตัดใจจากคนที่พึ่งเข้ามาดีกว่าครับเพราะอาจเป็นแค่ ชอบ เกิด หลง มากกว่าครับ ถ้านึกถึงคำว่าแม่ของลูก ผมคงให้คนแรกคงจะดีกว่า ครับ

มันอาจจะเป็นอารมณ์ วูบวาบเข้ามา ให้หวั่นไหว ผมเชื่อว่า ทุกคนก็เป็น ครับ (ผมเองก็เคยเป็น)

สุดท้าย ขอให้มีความสุขกับ คนที่เรารัก และ คนที่รักเรานะครับ ^^

ดีมากๆครับน้องฮวด :0032:

นั่นแหละครับคือสิ่งที่ดีที่สุด

นั่นแหละคือคำตอบที่คุณกำลังต้องการ ขอให้มีความสุขกับคนที่คุณรักและรักคุณครับ

คราวหน้าห้ามว่อกแว่กอีกนะ มั่นคงเข้าไว้ค่ะ