Jump to content

จอดรถทิ้งไว้ไม่รู้ใครมาชนประตู ช่วยด้วยครับ

Recommended Posts

คือผมเพิ่งมาเห็นวันนี้ว่า รถถูกชนที่ประตู ยาวมาตั้งแต่แก้มข้าง แต่ไม่ลึกมากเลยไม่ได้สังเกต 

แล้วผมก็ไม่รู้ว่าใครชน หรือชนวันไหน แต่คาดเดาว่าน่าจะเป็นคนในซอยแถวบ้าน 

ผมมีประกันชั้น 1 และ ยังมีประกันออกศูนย์ (3ปี) อยู่ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย

พี่ๆช่วยแนะนำผมทีครับ ว่าควรทำอะไรอย่างไรบ้าง ขอแบบละเอียดเลยนะครับ

ปล.ตามกันชนหน้าผมก็มีรอยสีแตกจากหินกระเด็น ผมจะรวมทำทีเดียวกันเลยได้ไหมครับ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ :D

จดบันทึก ....วัน เวลา สถานที่ ลักษณะความเสียหาย

จุดที่ 1) ประตู

จุดที่ 2) กันชนหน้า

เข้าศูนย์ ให้ประเมินรอยแผล ---> จะได้ใบเคลม ---> แจ้งซ่อมได้เลย

--- หรือ ---- 

โทรไป call center ของประกันชั้น1 -->> นัดกับตัวแทนมาดูบาดแผล+ออกใบเคลม

นำใบเคลม-->> ไปที่อู่ของประกัน หรือ อู่กลางประกันภัย แจ้งซ่อมได้เลย

พอที่จะจัดฉากได้ไหมอะครับ หากไปแจ้งประกันจะโดนค่า Excess เพราะไม่มีคู่กรณี รายละเอียดผมทำ Link ให้ Load นะครับ ว่ากรณีไหนไม่เสีย 1,000 บาท ขอโทษด้วยนะครับผมจำหน้าไม่ได้ รู้สึกว่าจะอยู่หน้า 80-81 ในเอกสารครับ

คำสั่งคปภ 11/2552 คู่มือตีความประกันภัย ปี 52 http://www.oic.or.th/th/rule/RegisCom/RegisCom_300652.pdf

2 วิธีที่พี่แนะนำมา มันต่างกันตรงไหนบ้างครับ

วิธีแรกคือ ไม่ต้องใช้ประกันเลยเหรอครับ?

วิธีแรก ก็ประกันชั้น1 ซ่อมห้าง....เอารถเข้าศูนย์

ทางศูนย์จะติดต่อประกัน เพื่อออกใบเคลม

แล้วศูนย์จะใช้ใบเคลม เพื่อดำเนินการซ่อมต่อ อ่ะครับ

ขอบคุณครับพี่ๆทุกคน เมื่อวานผมโทรไปถามร้านซ่อมพร้อมเอารูปให้ดู เค้าคิดค่าซ่อม 1000 บาท

ผมเลยจะถามพี่ๆว่า ถ้าแบบนี้ผมซ่อมเอง จะคุ้มกว่า เครมประกัน แล้ว อาจเสียค่าexcess หรืออาจไม่เสีย1000 แต่ก็เสียประวัติ ที่ส่งผลต่อเบี้ยประกันอยู่ดี .... พี่ๆคิดว่ายังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับพี่ๆทุกคน เมื่อวานผมโทรไปถามร้านซ่อมพร้อมเอารูปให้ดู เค้าคิดค่าซ่อม 1000 บาท

ผมเลยจะถามพี่ๆว่า ถ้าแบบนี้ผมซ่อมเอง จะคุ้มกว่า เครมประกัน แล้ว อาจเสียค่าexcess หรืออาจไม่เสีย1000 แต่ก็เสียประวัติ ที่ส่งผลต่อเบี้ยประกันอยู่ดี .... พี่ๆคิดว่ายังไงบ้างครับ

รวมทำสีด้วยอะป่าวครับ 1000 บ. แต่ถูกมากนะครับ ถ้าเป็นผมจัดฉากแน่ๆ เพราะผมจัดมาหลายครั้งแล้วด้วย เช่น

โดนกันชนรถกระบะถอยชน แล้วหนีหายไปเลย ถึงขั้นต้องเปลี่ยนใหม่ ผมแจ้งว่าถอยชนเสาหลัก กม. ข้างทางเวลากลางคืน(ระบุให้ชัด) สถานที่...............  และไม่สามารถแจ้งได้ทันทีเพราะเส้นทางเปลี่ยว ไม่ค่อยมีรถวิ่งผ่าน.........จบ เสียเด้งเดียวคือประกันขึ้น แต่อย่าห่วงเลยครับขึ้นไม่มากหรอกครับ ผมจำได้ปีนั้นเคลมประกันไป 19,xxx บ. ประกันขึ้นประมาณ 5,000 บ. ครับ

แล้วถ้าผมจะเครมหลายๆจุดทีเดียว พวกรอยบุบ รอยขีดข่วนที่ลึกเข้าเนื้อ รอยสีแตกจากหิน........... ผมจะแจ้งเค้ายังไงครับ งงมาก เห็นหลายๆคนพูดถึงแบบนี้ แต่ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงครับ แนะนำทีครับ แล้วจะเสียค่าใช้จ่ายยังไงบ้างครับ สำหรับแบบนี้

รวมทำสีด้วยอะป่าวครับ 1000 บ. แต่ถูกมากนะครับ ถ้าเป็นผมจัดฉากแน่ๆ เพราะผมจัดมาหลายครั้งแล้วด้วย เช่น

โดนกันชนรถกระบะถอยชน แล้วหนีหายไปเลย ถึงขั้นต้องเปลี่ยนใหม่ ผมแจ้งว่าถอยชนเสาหลัก กม. ข้างทางเวลากลางคืน(ระบุให้ชัด) สถานที่...............  และไม่สามารถแจ้งได้ทันทีเพราะเส้นทางเปลี่ยว ไม่ค่อยมีรถวิ่งผ่าน.........จบ เสียเด้งเดียวคือประกันขึ้น แต่อย่าห่วงเลยครับขึ้นไม่มากหรอกครับ ผมจำได้ปีนั้นเคลมประกันไป 19,xxx บ. ประกันขึ้นประมาณ 5,000 บ. ครับ

เครม 19,000 ประกันขึ้น 5 พันเลยหรอครับ = =" โหดอะ ผมเครม 75,000 ตอนนี้ ไม่รู้มันจะขึ้นเท่าไหร่เลย เบี้ยผมตอนนี้ 24,000

เครม 19,000 ประกันขึ้น 5 พันเลยหรอครับ = =" โหดอะ ผมเครม 75,000 ตอนนี้ ไม่รู้มันจะขึ้นเท่าไหร่เลย เบี้ยผมตอนนี้ 24,000

ใช่ครับ หนึ่งในนั้นมียางระเบิดเพราะตกหลุม 2 ล้อซ้าย ได้เงินสดมา 1 ล้อครับ และค่าขนส่งรถอีกไม่กี่ร้อยจากมูลค่าในการซ่อมฯ ประกันขึ้น+พรบ. 31,xxx ครับ

ซึ่งผมเรียกทุนประกันเพิ่มอีก 40,000 บ. ด้วยครับ