Jump to content

สตาร์ทไม่ค่อยติด บิดกุญแจแล้วเงียบเลย

Recommended Posts

อาการคือ บิดกุญแจสตาร์ทแล้วเงียบกริบ เหมือนโดนตัดสตาร์ท

มีความรู้สึกเหมือนไฟมันมีดีเลย์ ต้องรอมันซักแปปนึง

หรือบางทีก็ฝืนพวงมาลัยเอาไว้แล้วบิดกุุญแจ ก็จะติดได้ (แต่บางทีฝืนตั้งนานกว่าจะติด)

เอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ศูนย์บอกว่าน่าจะเป็นจากระบบกันขโมยที่ติดเพิ่มมา

ซึ่งผมติดเพิ่มมา 2 ตัว คือ ล็อกเทค กับ ชุดอัพเกรดของ ABG ก็เลยไม่รู้ว่าจะเกิดจากตัวไหน

มีใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างไหมอ่ะครับ

ปล. เคยมีเพื่อนในบ้านเก่าบอกว่า อาจเป็นที่สวิทช์เบรค

ให้ลองเหยียบเบรคย้ำๆก่อนสตาร์ท หรือ ขยับเกียร์ ไปที่ D แล้ว กลับมาที่ P แล้วค่อยสตาร์ท

ซึ่งก็ลองทำแล้วมันก้ได้ผลเป็นบางครั้ง เลยไม่รู้ต้นเหตุว่าจริงๆมันเกิดจากอะไร

แบบนี้จะไปเช็คที่ไหนได้บ้างมั้ยเนี่ย

เป็นเหมือนกัน

บิดกุญแจแล้วเงียบ

ต้องรอซักพัก แล้วลองใหม่ ติดปกติ

ไม่น่าเกี่ยวกับกันขโมย เพราะ ถอดออกหมดก็เป็น

พี่พรเคยบอกว่าเป็นที่ ตัว Start Auto หรืออะไรซักอย่างจำชื่อไม่ได้ T^T 

แง่ววว  แล้วงี๊ทำงัยหว่า ช่วงนี้เป็นบ่อยด้วย น่าเบื่อ

พี่พรแกจะเช็คให้ได้มั้ยอ่ะคุณสาม

มี Start auto ด้วยรึ 

Door lock auto นี่ก้อจะแย่แล้ว  :D

คู่มือ Diag ไม่มีที่บ้านอีก เดี๋ยวเซิสดูให้คับ  :D

เป็นกันหลายคนครับ อาการนี้ ทุกวันนี้ก็ยังแก้ไม่ได้

ว่าจะลองเปลี่ยนตัว AUTO start ดู มีเพื่อนสมาชิกบางคนแจ้งว่าไปเปลี่ยนแล้วหาย แต่บางคนก็ไม่หาย ตัวนี้มันจะอยู่ที่ไดสตาร์ท ถ้าเข้าศูนย์ คงต้องเปลี่ยนทั้งลูก เพื่อนแนะนำว่าให้เปลี่ยนตามร้านไดนาโม ราคาไม่เกิน 1000 บาท

รถผมเป็นมาหลายปีแล้วครับ จะเป็นตอนเครื่องร้อน เช่น ขับไปเติมน้ำมัน แล้วดับเครื่อง จะสตาร์ทใหม่ไม่ติด จะมีเสียงแชะ แต่ไดมันหมุนได้ไม่เต็มที่ แต่ถ้าตอนเช้าๆ ไม่เคยมีอาการเลย

เป็นกันหลายคนครับ อาการนี้ ทุกวันนี้ก็ยังแก้ไม่ได้

ว่าจะลองเปลี่ยนตัว AUTO start ดู มีเพื่อนสมาชิกบางคนแจ้งว่าไปเปลี่ยนแล้วหาย แต่บางคนก็ไม่หาย ตัวนี้มันจะอยู่ที่ไดสตาร์ท ถ้าเข้าศูนย์ คงต้องเปลี่ยนทั้งลูก เพื่อนแนะนำว่าให้เปลี่ยนตามร้านไดนาโม ราคาไม่เกิน 1000 บาท

รถผมเป็นมาหลายปีแล้วครับ จะเป็นตอนเครื่องร้อน เช่น ขับไปเติมน้ำมัน แล้วดับเครื่อง จะสตาร์ทใหม่ไม่ติด จะมีเสียงแชะ แต่ไดมันหมุนได้ไม่เต็มที่ แต่ถ้าตอนเช้าๆ ไม่เคยมีอาการเลย

ไดสตาร์ท ใช่ไหมครับ จะได้ บอก ช่างถูก ให้เช็คให้ ครับ 

พี่พร

วันไหนว่างๆจะวิ่งเข้าไปสตาร์ทให้ดูนะครับ อยากรู้ว่าอาการเดียวกันปล่าว

Diag ไล่กันตรงๆเลยดีกว่า นึกไม่ออก  :D

เริ่มที่บิดกุญแจ ถ้าได้ยินเสียงแต๊กใต้คอนโซล นั่นคือ ฟิวส์ไม่ขาด ไฟผ่าน Relay ตัวฟ้า

มารอที่โซลินอยด์แล้ว < น่าจะเป็นตัวนี้ที่เรียกกัน ออโต้สตาร์ท 

โซลินอยด์จะเป็นขดลวดเหนี่ยวนำ ดึงเฟืองให้มาขบเฟืองมอเตอร์ไปหมุนเครื่องยนต์ทำงาน

พอสตาร์ทเสร็จปล่อยกุญแจ ไม่มีกระแสไปเหนี่ยวนำเฟืองโซลินอยด์ตัวนี้ก้อจะเด้งกลับไปที่เดิม ไม่ได้ใช้งานหมุนมอเตอร์สตาร์ทอีก

ดังนั้นถ้ากระแสไม่พอที่จะเหนี่ยวนำดึงเฟือง ให้ออกมาจนขบเฟืองมอเตอร์ได้ บิดไปยังไงก้อเงียบ เพราะมอเตอร์สตาร์ทไม่ทำงาน

ถ้าจะแก้ปัญหาเบื้องต้นก้อไล่ดูกระแสเข้าโซลินอย หรือ เปลี่ยนมันไปเลย สะใจ ถ้าไม่แพง  :lol:

ต่อไปอีกเคส ถ้าโซลินอยด์ทำงาน แต่มอเตอร์พัง อย่างน้อยควรมีเสียงใดๆที่บริเวณหน้ารถบ้างเพราะเวลาโซลินอยด์ทำงานจะมีเสียงแต๊กชัดเจนคับ  :D

เปิดฟังเลย ถ้าแต๊กแต่มอเตอร์ไม่หมุน ค่อยไปว่ากันที่ตัวมอเตอณ์สตาร์ทซึ่งแพงกว่าเยอะ  :D

ของผมบิดไปมีเสียงดังแต๊กทุกครั้ง แต่มอเตอร์ไม่หมุน บิดกลับมาใหม่แล้วบิดซ้ำ ก็ดังแต๊กเหมือนเดิม

บางครั้งบิด 2-3 รอบ ถึงสตาร์ทติด บางครั้ง 5-6 รอบถึงติด

ของผมเคยเป็นอยู่ สองสามครั้ง อาการคือ บิดกุญแจไปที่ตำแหน่งสตาร์ทแล้วเงียบหมดเลย เหมือนไฟไม่วิ่งผ่านสวิทซ์ และไม่มีเสียงแต็กใดๆ ทั้งสิ้น

หลังจากบิดกุญแจค้างไว้ที่ต่ำแหน่งสตาร์ทประมาณ 5 วินาที ซ้ำๆ สองสามครั้งถึงจะสตาร์ทได้ ทำให้นึกถึงเครื่องยนต์ดีเซลสมัยก่อนเลย ต้องเผาหัวก่อน (ทั้งที่ไม่เกี่ยวกันเลย) 

เวลาจอดรถ ผมชอบหมุนพวงมาลัยล็อคคอไว้ เลยไม่แน่ใจว่ามันจะไปเบียดสายไฟอะไรหรือเปล่า ตอนหลังเลยไม่หมุนพวงมาลัยล็อคคออีก ปัญหานี้ก็ยังไม่เกิดซ้ำจนถึงปัจจุบัน

เป็นเหมือนกันครับ บางทีไม่ติดเหมือนมีเสียงไฟสปาร์คด้วย ทิ้งไว้ซักแปปแล้วลองสตาร์ทถึงจะติด งงเลย

ผมไปที่ ABG เค้าถอดตัวตัดสตาร์ตของ LOCK TECH

แล้วเหลือแต่ตัว ตัดสตาตเฉพาะที่มากับ ABG

ใช้ LOCK TECH แค่ให้เหยียบเบรคไม่ได้ เท่านั้นละครับ

แล้วได้ผลนะครับ

ผมเป็นบ่อยมาก ให้ศูนย์ก็หาไม่เจอ

ผมไปที่ ABG เค้าถอดตัวตัดสตาร์ตของ LOCK TECH

แล้วเหลือแต่ตัว ตัดสตาตเฉพาะที่มากับ ABG

ใช้ LOCK TECH แค่ให้เหยียบเบรคไม่ได้ เท่านั้นละครับ

แล้วได้ผลนะครับ

ผมเป็นบ่อยมาก ให้ศูนย์ก็หาไม่เจอ

เดี๋ยวจะลองไปให้เค้าทำดูบ้าง ขอบคุณครับ

เอ้อ ผมก้อลืมเลย ถ้าติดพวกกันขโมยเพิ่มมันต้องไปผ่านชุดรีเลย์ตัดสตาร์ทพวกนี้อีก 

แบบนี้น่าจะเป็นประเด็นกว่าคับ ความเสถียรของอุปกรณ์ต่ำกว่า โอกาสเพี้ยนเยอะ :D

ได้ผลยังไงก็บอกกันบ้างนะครับ

และก็ เมื่อวานก้สตาร์ตไม่ติด นึกว่เาป็นอีกแล้ว

แบตหมดละครับ แหะๆ

ผมเป็นบ่อยจน จะบ้าตายครับ อาการนี้ เข้า 0 ก็ไม่เจอ บทมันจะไม่ติดก็ไม่ติดซะงั้น ขับมาดีๆไปเติมแก๊สดับเครื่องเติมเสร็จ สต้าทไม่ติดต้องเข็นออก ไปสต้าทเกือบครึ่งชม ถึงติด

เป็นมา 6-7 เดือน อาการแรกๆ หลายๆวันถึงจะเป็นที  แต่พอนานๆไป ถี่ขึ้นเรื่อยๆ จน ทุกวัน  จะบ้าตาย 

สุดท้าย ท้ายสุดเมื่อเดือนก่อน ด้วยความบังเอิญ แอร์เจ๊ง ไปเปลี่ยน คอมแอร์ ที่ กิโล 10 สัตหีบ 

ช่วงที่ทำรถได้คุยกับเจ้าของร้านถึงอาการที่เป็น บังเอิญสุดๆที่เค้าก็เป็นแต่เค้าใช้ city ทำไงก็ไม่หาย ไล่ไปไล่มาไปจบที่

ระบบตัดสต้าทของกันขโมย พอรื้อออก ไม่มีอาการอีกเลย ........

ผมก็เลยเอาว่ะไม่มีอะไรจะเสีย  เลยให้เค้ารื้อกันขโมยของรถผมออกทั้งหมดเหมือนกัน ( 2 way ของ abg) อาการทั้งหลายทั้งปวง หายเป็นปลิดทิ้ง

ปัจจุบัน ติด Locktech แทนครับ ไม่เคยมีอาการอีกเลยครับ บิดกุญแจที่เดียวชึ่งติดตลอด ดีใจสุดๆ 555

ปล กันขโมยผมไปติดมาตั้งแต่ตอนออกรถครับ ต้นปี 2006 แต่ก็ยังใช้งานได้ปกติครับ แต่พึ่งมีอาการข้างเคียงช่วงหลังครับ แรกๆปกติดีทุกอย่างครับ  

ลองดูกันนะครับ เพื่อจะเป็นเหมือนกันครับ 

อัพเดทอาการครับ

วันก่อนวิ่งเข้าไปที่ศูนย์ใหญ่ของล็อกเทค แถวพัฒนาการ

ช่างเค้ารื้อดูตรงคอพวงมาลัย ปรากฎว่าน่าจะมาจาก

จุดที่เสียบซ็อกเก็ต คือของผมมันมีสองระบบ คือของล็อกเทค

กับชุดอัพเกรทของ abg แล้วมันเสียบจั้มพ์กันอยู่ เค้าลองถอดไล่ออกดูที่ละชุด

ลองถอดออกทั้งสองชุด ต่อตรงแบบไม่พ่วงอะไรเลย

ก็สตาร์ทติดไม่มีปัญหา

ลองต่อเฉพาะชุดของล็อกเทคอย่างเดียวก็ไม่มีปัญหา

ลองต่อเฉพาะชุด abg ก็ไม่มีปัญหา แล้วปัญหามันเกิดจากอะไร

ช่างเค้าสันณิฐานว่าน่าจะเกิดจากตอนแรกชุดของabg มาเสียบพ่วงกับชุดของล็อคเทค

ก็เลยสลับเอาชุดล๋อกเทคไปต่อพ่วงกับชุด abg ให้มันสลับที่กัน

คราวนี้ปรากฎว่าอาการสตาร์ทติดยากมันหายไป

ก็เลยคิดว่าน่าจะมาจากสาเหตุนี้แหละ ตอนนี้ใช้งานมาสองวัน

ยังไม่เจออาการนี้อีก แถมก่อนหน้านี้มีอาการรีโมทกดปิด-เปิดยากก็หายไปด้วย

เสียงสัญญานปิด-เปิดก็ดังขึ้นด้วย (ตอนแรกเสียงมันดังแบบไม่ค่อยแน่น)

คงต้องลองใช้ไปดูก่อนว่าจะหายขาดหรือเปล่า

ต้องขอขอบคุณบริษัทล็อกเทคด้วย เพราะตอนเอาเข้าไปเช็ค เจ้าหน้าที่ออกมาดูอาการรถผมกันเกือบทั้งบริษัทเลยมั้ง

ไม่เว้นแม้แต่เถ้าแก่ใหญ่ยังออกมาดูด้วยตัวเองเลย ขอบคุณครับ

• 2 weeks later...

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ นานทีเป็นครับเวลาขับทางไกลจอดเดิมแก๊สพอกลับมาสตาร์ทไม่ติด เคยเป็นครั้งนึงเอาเข้าศูนย์ทางศูนย์บอกว่าเป็นที่ lock tech เลยถอดชุดสายไป  lock tech ออกอาการหายครับ หลังจากนั้นผม แต่ผมกลับมาต่อวงจา lock tech อีกครั้ง หนึ่งปีผ่านไปอาการเริ่มกลับมาเป็นอีกครับ ตอนนี้ว่าจะถอดชุดตัดสาร์ทของ lock tech ออกครับ

ปล. รถผมติด lock tech + ABG

แวะมาอัพเดทอาการอีกครั้ง

จากวันนั้น จนวันนี้ ผ่านไปเกินครึ่งเดือนแล้ว

ยังไม่พบอาการสตาร์ทติดยากอีกเลยแม้แต่ครั้งเดียว

ใครเป็นอาการนี้ก็ลองสลับสายซ็อกเกตดูนะครับ

มันอาจจะรวน หรืออาจจะแค่หลวมๆ